Announcement

Collapse
No announcement yet.

Vista ปลดล็อค DTS บน X-FI

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Vista ปลดล็อค DTS บน X-FI

ท่านใดมี file ปลดล็อค DTS บน SoundCard X-FI มั่งครับ Windows Vista นะครับ ผมเห็นในกระทู้คุณ zx430564 http://forums.overclockzone.com/foru...&highlight=DTS
    ทำเอาใว้แต่ file หายไปแล้ว ใครมีรบกวนด้วยนะครับ

อยากรู้เหมือนกันครับ

Comment

เคยโหลดได้เก็บไว้ไม่มีเวลาลอง กลับดูใหม่ไม่รู้หายไปไหนแล้ว

Comment

ขอด้วยครับๆๆขอบคุณครับบ

Comment

ดันครับ เผื่อมีคนรู้วิธี

Comment

ผมไม่สนับสนุนให้ใครใช้ vista เลย เพราะมันห่วยสุดๆในสายตาผม

และทาง creative บอกว่า ยังไม่ support Dolbydigital/DTS decoder ในระดับ driver

ยังไม่เคยลองเองนะ เพราะ vista มันยังเป็นเรื่องเหลวใหล เกินกว่าที่จะเสียเวลาผม

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
              ผมไม่สนับสนุนให้ใครใช้ vista เลย เพราะมันห่วยสุดๆในสายตาผม

และทาง creative บอกว่า ยังไม่ support Dolbydigital/DTS decoder ในระดับ driver

ยังไม่เคยลองเองนะ เพราะ vista มันยังเป็นเรื่องเหลวใหล เกินกว่าที่จะเสียเวลาผม
              ผมติดใจบางอย่างใน VISTA นะครับ ^^

Comment

วิธีก็คือโหลด driver ของ dell ที่เป็น OEM มาหน่ะครับ จากที่นี่เลย
                http://ftp.us.dell.com/audio/R144728.EXE
                แล้วก็แตกไฟล์ข้างในออกมา ท่านจะพบไฟล์ชื่อ ctac32k.sys ซึ่งใน folder อยู่ดังต่อไปนี้ครับ
                Vista 32bit: X:\Dell\Drivers\R144728\Drivers\WDM\win2k_xp\i386\ctac32k.sys
                Vista 64bit: X:\Dell\Drivers\R144728\Drivers\WDM\win2k_xp\amd64\ctac32k.sys

ก็ก็อปเจ้า ctac32k.sys นี่ไปวางไว้ใน folder ที่อยู่ใน C:\Windows\system32\drivers แล้วก็ restart เครื่อง 1 รอบ มันจะทำให้มี DTS และ Dolby console โผล่มาหน่ะครับ แต่ผมไม่ยืนยันว่าแม้จะมีโผล่มาแล้วมันจะปรับแล้วใช้ได้นา

ผมเคยลองทำกับเจ้า X-Fi Xtremegamer แล้วไม่สำเร็จหน่ะครับ ไม่มี DTS console โผล่มาเลยคาดว่าคงจะใช้ได้แต่ Xtrememusic เพราะเป็นตัวเดียวกับ OEM ที่ส่งให้ dell

กระทู้ที่บอกผลคือที่นี่หน่ะครับ http://forums.creative.com/creativel...ssage.id=22105

ปล. อีกตำราบอกว่า ให้ก็อปทั้งไฟล์ที่ชื่อ ctac32k.sys และ ctdvda2k.sys (ทั้งคู่จะอยู่ใน folder เดียวกัน) ไปวางใน C:\Windows\system32\drivers เลยครับผม ยังไงลองดู
                Last edited by digimontamer; 1 Feb 2008, 23:45:41.

Comment

วิธีข้างบนทำแล้วไม่ได้ครับ ในกระทู้หลังๆบางคนบอกว่ามันแสดงแค่รูปแต่ไม่มาสามารถใช้งานได้จริง

Comment

ถูกต้องครับมัน show แค่รูป ส่วนถามว่าทำไมถึงใช้ vista น่ะเหรอมันก็แค่ความชอบน่ะครับบางอย่างมันอาจจะใช้ยาก แต่ก็มีหลายอย่างที่มันสะดวกในการใช้งานมาก(ถ้าไม่นับเรื่องความงาม) แล้วที่สำคัญยังไงๆ เราก็ต้องเดินตามเทคโนโลยีอยู่แล้วคงไม่มีใครคิดจะเดินสวนเทคโนโลยีนะครับ
                    ปล. ขอบคุณทุกท่านที่ตอบกระทู้ และให้การช่วยเหลือครับ

Comment

Working...
                    X