Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับ ram ครับ Sli-ready + Epp +cas time + bus

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับ ram ครับ Sli-ready + Epp +cas time + bus

อยากขอความรู้เกี่ยวกับ ram ครับ เปนข้อๆเลยนะครับ

1.Sli Ready มันมีผลดียังไง Sli เร็วขึ้นหรือเปล่า?
    2.Epp ประมานนี้อะ เอ่อ ไม่แน่ใช้ว่าตัวย่ออะไร แต่มันบอกว่า สำหรับ M/B ที่ใช้ chipset ของ nvidia จะช่วยเพิ่ม ประสิทธภาพ มันช่วยจริงไหมครับ
    *ข้อ1กับ2 มีผล beachmark จะเยี่ยมมากเลยครับ*
    3. Cas Time, จากที่เคยอ่านในเวปบอร์ด มันเกี่ยวกับ ความเร็วการเข้าถึงข้อมูล ไรประมาณนี้ใช่ไหมครับ แต่สงสัย ไอข้างหลัง 1t 2t เนี่ย ram ผมที่ซื้อมา มันบอกแค่ 4-4-4-12 2.1v ไม่เหนบอก ว่ากี่ t เลยครับ มันไว้ทำไมเอ่ย
    4. Bus 800 กะ 1066... เท่าที่อ่านๆมา เหนว่า คะแนนเพิ่มในพวก test แต่ใช้จริงคงไม่เห็นผล แต่ใน กระทู้นั้นไม่ได้ระบุspec เครื่องไว้ ผมเลยคิดว่า ถ้า cpu q6600 (bus 1066) แล้ว ใช้ ram 1066 ด้วยเนี่ย มันน่าจาเห็นผลมากกว่า ใช้bus ไม่เท่ากัน คือประมานว่า 1066 ทั้ง board เลย พอจะเห็นผลไหมครับ

....สุดท้าย อยากทราบว่า ram ยี่ห้อไร รุ่นไรดี อยากได้ 2gb x2 Bus1066 cas4 ถ้ามีพวก sli-ready กะ epp จะดีมากครับ
    และก็ ราคาขายมือ2ของ geil ส้ม 2g x2 cas4 ครับ
    ขอบคุณมากครับ
    P.S. ตอนนี้ใช้ 88gt Sli อยู่ เลยอยากได้ ram Sli ready มันจะเร็วขึ้นไหม๊ครับ

ข้อ 3 แล้วกัน

1T คือ การเพิ่ม bus ram ให้ไปพร้อมกับบัส cpu

เช่น 400*8 =3.2 ghz บัส cpu 400 แรมก็จะวิ่ง bus 400 ตาม ประมาณนี้คับ

แต่ถ้าแรม รับบัส เยอะๆหรือ บอดจ่ายไฟแรมได้น้อย ก็ใช้ 2T คับ

Comment

ดันไป อยากรู้ด้วย

Comment

คุณสมบัติที่ท่านกล่าวมาข้างต้น Crucial Ballistix tracer ไฟวิ่ง มีพร้อมครับ

Comment

ดันไปครับ อยากรู้ด้วยคน

Comment

ขุดขึ้นมาหน่อยอยากรู้เหมือนกัน

Comment

ช่วยดันๆ

Comment

ว่ากันไปเป็นข้อๆเลยละกัน

1. คือการ​จัดเตรียมชุด​ Timing ​เอา​ไว้​ ​ใน​ EPP Rom ​ให้​กับ​บอร์ดชิปเซท​ nForce 680Series ​นั้น​สามารถ​อ่านค่าของ​ Timing ​ต่างๆ​ ​ของแรม​ได้​ถูก​ต้อง​ตามที่​แรมจัดมา​ให้​ ​รวม​ถึง​เรื่องของไฟเลี้ยง​ที่ถูกตั้งค่า​ไว้​ใน​แรม​ ​ดัง​นั้น​บอร์ดก็​จะ​ปรับ​ไว้​ตามค่าที่​เขียน​ไว้​ใน​ EPP
                ที่มา : pc-cm
                สรุปว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับเรื่องของความเร็ว แต่มันจะเกี่ยวกับการอ่าน Timing และไฟได้อย่างถูกต้อง

2. EPP (Enhanced Performance Profiles) <อ่านต่อกดตรงนี้>
                ที่มา : overclockzone

3. หากอยากทราบว่าแรมของท่านมันวิ่งที่ T เท่าไหร่ ก็ลองเปิด everest เดี๋ยวมันจะบอกรายละเอียดทั้งหมดเงเน้อ
                ที่มา : ตอบเองนี่แหละ.... หุหุ

4. เรื่องนี้ไม่เกี่ยวแม้แต่อย่างใด ไม่ต้องซีเรียส
                ที่มา : ตอบเองอีกละ.... หุหุ

สุดท้าย.... (ไม่ตอบ)

ปล. ไม่เกี่ยวกันเลย....

Comment

Working...
                X