Announcement

Collapse
No announcement yet.

HalfLife 2 Episode Two

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HalfLife 2 Episode Two

เรื่องมีอยู่ว่า ผมได้ไปโหลดเกมส์นี้มา ขนาดเกมส์ที่โหลดมา 4.31 GB ครับ เป็นไฟล์ที่ใช้ rar แยกออกมา ประมาณ 47 ไฟล์ หลังจากที่ผมแตกไฟล์ออกมาแล้วจะได้ไฟล์ 13 ไฟล์ และ 1 โฟล์เดอร์ รวมความจุเข้าด้วยกัน ได้ประมาณ 8.61 GB ดังภาพตัวอย่างครับ

ในโฟล์เดอร์จะมี shotcut เกมส์อยู่ในนี้ครับ ชื่อว่า hl2.exe คือ ตัวเกมส์หลังจากที่ผมแตกไฟล์ออกอกมาแล้ว จะสามารถเล่นได้เลยโดยที่เราไม่ต้องติดตั้ง หรือว่า Setup แต่อย่างใด และมีไฟล์ notepad บอกวิธีทำ shotcut ดังนี้ครับ

Create shortcut on hl2.exe and add these parameters: -steam -game ep2
    It will look like: X:\somedir\portal\hl2.exe -steam -game ep2

Run the shortcut and have fun
    ผมได้ทำตามวิธีแล้ว แต่ว่า หลังจากที่ดับเบิ้ลคลิกที่ shotcut เพื่อจะเริ่มเล่นเกมส์ กลับเข้าไม่ได้ มันขึ้นข้อความม ดังภาพตัวอย่างครับ

ไม่ทราบว่าต้องทำไง ช่วยผมด้วยครับ หรือว่าต้องไปโหลดมาใหม่อีกรอบ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    Attached Files

ดันหน่อย สงสัยไม่มีคนรู้มั้ง

Comment

เป็นเหมือนกันคับ

Comment

แป่ว.....

Comment

แตกยังไงคับ ต้องใช้หลายๆวิธี(แตก) ลองดูคับ ผมก็ยังไม่ได้ลอง (ฮาร์ดดิสเต็ม) ยังไงลองดูตามนี้แล้วกัน เอามาจากเวบบิท
          ..วิธีลง ..สร้างโฟรเดอร์นึง แล้วแตกไฟล์ทั้งหมดไปไว้ที่นั่น แล้วจึงสร้างไฟล์ชื่อ START.TXT ใน Folder เกม
          ข้างในไฟล์ เขียนว่า
          hl2.exe -steam -game ep2 exit
          แล้วเซฟ เปลี่ยนชื่อไฟล์เป็น start.bat
          แล้วคลิก start.bat เพื่อเข้าเกม
          ไฟล์นี้ สามารถเล่นแบบ เมนู ภาษาไทย ได้ด้วยนะครับ

หลังจากแกะ rar ทั้งหมดแล้ว ให้เข้าไปในโฟลเดอร์ half-life 2 episode two
          หาไฟล์ชื่อ SteamEmu แล้วเปิดขึ้นมาเลยครับ

หาข้อความนี้
          Language = english
          ; Default language, if none is entered will be english.
          ; This entry can be used if the game is multilanguage!

แค่แก้ตรง Language = thai แล้วเซฟใว้
          แค่นี้ก็จะได้เกม ภาษาไทย แล้วครับ
          credit: army99, Shinobucm

Comment

Originally posted by qbert View Post
            ..วิธีลง ..สร้างโฟรเดอร์นึง แล้วแตกไฟล์ทั้งหมดไปไว้ที่นั่น แล้วจึงสร้างไฟล์ชื่อ START.TXT ใน Folder เกม
            ข้างในไฟล์ เขียนว่า
            hl2.exe -steam -game ep2 exit
            แล้วเซฟ เปลี่ยนชื่อไฟล์เป็น start.bat
            แล้วคลิก start.bat เพื่อเข้าเกม

credit: army99, Shinobucm
            ตามนี้อ่ะครับ เคยมีปัญหาอยู่ช่วงหนึ่งเช่นกันครับ แต่ใช้วิธีนี้แล้วหาย

Comment

อืม ขอบคุณครับ เด๋วจะไปลองดู แต่พอดีว่า โหลดอีกอันรอไว้แระ อิอิ

ขอบคุณมากเลยนะครับ

อีกอย่าง ผมเห็นคุณ "qbert" ตอบผมทุกระทู้เลย อิอิ ขอบคุณมั๊กมากนะครับ

Comment

Originally posted by Neokonin View Post
                อืม ขอบคุณครับ เด๋วจะไปลองดู แต่พอดีว่า โหลดอีกอันรอไว้แระ อิอิ

ขอบคุณมากเลยนะครับ

อีกอย่าง ผมเห็นคุณ "qbert" ตอบผมทุกระทู้เลย อิอิ ขอบคุณมั๊กมากนะครับ
                อ้าว...เหรอคับ ผมก็ไม่ทันสังเกตุเหมือนกัน เหอะๆ(นึกออกล่ะ) ส่วนใหญ่เกมส์มันมาจากที่เดียวกันอ่ะคับ ปัญหามันก็เลยคล้ายๆกัน มีคนตอบไว้หมดแล้ว ผมก็แค่เอาที่เค้าโพสไว้มาตอยเฉยๆ

Comment

Working...
                X