overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 16 of 16

Thread: ใส่เเรม4G window เห็น 3G เเต่ความเร็วมันก็คือ 4 Gใช่มั้ยครับ

OverclockZone Member heroin's Avatar

Default ใส่เเรม4G window เห็น 3G เเต่ความเร็วมันก็คือ 4 Gใช่มั้ยครับ

ใส่เเรม4G window เห็น 3G เเต่ความเร็วจริงมันก็ยัง 4 Gใช่มั้ยครับ

OverclockZone Member

อยา่กรู้เหมือนกัน ขูดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง - บางนา - สัตหีบ

Quote Originally Posted by heroin View Post
    ใส่เเรม4G window เห็น 3G เเต่ความเร็วจริงมันก็ยัง 4 Gใช่มั้ยครับ
    เร็วไงครับ ^^"
    แปลให้ จขกท ละกัน
    ใส่ 4GB แต่ window เห็น 3GB ทำงานได้ 4GB หรือไม ใช่ใหมครับที่จะถาม นะ
    ตอบ ไม่ครับ แรมท่านหายไป 1GB ฟรีๆ ครับ
    ต่อให้ท่านใส่แรม 16GB แต่ XP ท่านเห็นแค่ 1GB ก็ก็ใช้ได้แค่ 1GB ครับ ระบบเห็นแค่ใหนใช้งานได้แค่นั้น
    ถ้าเครื่องโหลดใช้งานแรมเกินกว่าที่ OS เห็น คงต้องเหนื่อย HDD แล้วละ ( Virtual Memory )
    *ผมใช้ 4GB ทั้ง NB และ PC มาละ
    Last edited by TWK.; 25 Jan 2008 at 22:18:11.

OverclockZone Member nununu's Avatar

วินโดว์มันเห็นแค่ไหนมันก็ใช้แค่นั้นแหละครับ
    หรือจะเอาชัวร์ไปดูตอนที่มันนับจำนวนแรมตอน BootScreen เลยดีกว่าครับ

ถ้าเกิดมันเห็นแค่ 3GB จริงๆ เช็คว่าใส่แน่นทุกแถวหรือเปล่านะครับ บางแถวจะไม่แน่นเอา
    แล้วก็ ถ้าแน่ใจว่าใส่แน่นแล้ว เช็คทีละแถวไปเลยครับ ถ้าอันไหนใช้ไม่ได้ก็ส่งเคลม จบ

OverclockZone Member olecom's Avatar
    วิศวกรรมอิเล็กทรอนิกส์๋ เทคโนหนองใหญ่ ขอนแก่น

ถ้าบอร์ดเห็นเป็น4GB ก็ไม่น่ามีปัญหาครับ ผมว่าน่ะ แต่ไม่รู้ใช่รึเปล่า ^^"

OverclockZone Member joykajaa's Avatar
    Nakhon Si Thammarat

มีวิธีให้winเห็นได้ 4 GB ลองดูในหมวด Tip นะคะ

OverclockZone Member heroin's Avatar

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    เร็วไงครับ ^^"
    แปลให้ จขกท ละกัน
    ใส่ 4GB แต่ window เห็น 3GB ทำงานได้ 4GB หรือไม ใช่ใหมครับที่จะถาม นะ
    ตอบ ไม่ครับ แรมท่านหายไป 1GB ฟรีๆ ครับ
    ต่อให้ท่านใส่แรม 16GB แต่ XP ท่านเห็นแค่ 1GB ก็ก็ใช้ได้แค่ 1GB ครับ ระบบเห็นแค่ใหนใช้งานได้แค่นั้น
    ถ้าเครื่องโหลดใช้งานแรมเกินกว่าที่ OS เห็น คงต้องเหนื่อย HDD แล้วละ

ใช่เลยครับท่าน

เเล้วที่ Cpu z มันเห็นหมดทุกตัวนี่เป็น Dual เเปลว่ามันทำงานทั้งหมด 4 ตัวใช่มั้ยครับถึง วินโดจะเห็นเเค่ 3
    (ถามเพราะผมไม่รู้เรื่องคอมจริงๆนะครับ ด้วยความอยากรู้เพราะลองใส่อยู่)
    Last edited by heroin; 21 Aug 2008 at 20:40:27.

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง - บางนา - สัตหีบ

Quote Originally Posted by heroin View Post
    ใช่เลยครับท่าน

เเล้วที่ Cpu z มันเห็นหมดทุกตัวนี่เป็น Dual เเปลว่ามันทำงานทั้งหมด 4 ตัวใช่มั้ยครับถึง วินโดจะเห็นเเค่ 3
    (ถามเพราะผมไม่รู้เรื่องคอมจริงๆนะครับ ด้วยความอยากรู้เพราะลองใส่อยู่)
    ใช่ครับ cpu z ดึงฐานข้อมูลแรมมาจาก BIOS จึงเห็น ครบหมดทุกตัว 4GB นะ
    แต่ XP ท่าน เห็นเท่าใหร่ ละ ปัญหานั้ลนะ
    อยากใช้งานแรมได้เท่าที่ใส่ 4GB ขึ้นไปที่ OS เห็นได้มากกว่านั้น ก็ใช้ XP หรือ Vista 64 bit นะครับ
    กับ Vista 64 bit ^..^ ( ส่วน XP ผมก็เห็น 3G กว่าๆ เท่าท่านนั้นละ ผมใช้ 2 OS +_+ )

V
    Last edited by TWK.; 25 Jan 2008 at 22:34:12.

060636595
    Guest

งั้นมันคงโดนกาดจอแชร์ไป 1 G อ่ะครับ Windows เลยเหนแค่ 3 G

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

ผมไม่มีการ์ดจอออนบอร์ด เห็นแค่ 3.25 GB เท่านั้น ส่วนความเร็วเท่ากับ RAM Dual 2 คู่ล่ะครับ

OverclockZone Member Macro's Avatar

ด้วยข้อจำกัดขอ OS ทำให้ cpu คุณเห็นแรมได้แค่นั้นจริงๆขอรับ
    อยากเห็นเต็มๆ คงต้องไปใช้ 64bit

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

ขอจำกัดวินโดว์32บิต คือมันเห็นแรม แค่ 3.xx เท่านั้นล่ะ ทั้งๆที่ตามทิดสะดีจะบอกว่ามันรองรับแรมได้ไม่เกิน 4จิ๊กก็เถอะ ไม่ได้เกี่ยวกับแชร์แรมไห้การ์ดจอหรอก เข้าใจไหม่ครับ

แล้ววินโดว์เห็นเท่าไหร่ก็ไช้ได้เท่านนั้น

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

8GB เลยเหรอครับท่าน ! เอาไว้ทำอะไรครับขนาดนั้น
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

OverclockZone Member T4st -t1 -s's Avatar

ตามทริดสะดี Addressอ้างอิงถึงเมโมรี่ 32bitมันจะใช้ได้ไม่เกิน4Gb แต่เมโมรี่นี่ไม่ได้มีแค่แรมของเราอย่างเดียวนี่ครับ ยังมีที่windowทำpagefile ไว้เผื่อแรมไม่พอ และเมมตรงโน้นตรงนี้อีก ถ้าเราใส่4Gbใช้Win32bitก็ให้ปิดpagefileซะ จะได้เหลือAddress ไปอ้างอิงถึงแรมได้มากขึ้น(แต่ยังไงก็ไม่ถึง4Gbอยู่ดี)

ส่วน 64bit จะใช้แรมได้สูงสุดถึง 2147483648 GB
    (2ยกกำลัง64)หาร8แปลงbitเป็นBYTE หาร1024 เป็นkilobytes หาร1024 เป็น megabytes หาร1024เป็นgigabytes ครับ

OverclockZone Member สหาย's Avatar

4gb เป็นความจุครับ ไม่ใช่ความเร็ว

จะใช้งานได้ครบตามจำนวนได้นั้นต้องใช้ OS64bit ครับ หรือwindow2003 เนืองจากแกนเดียวกับกลุ่ม64bit

bios เห็นครบทั้ง 4gb ก็จริงครับ แต่ OS32bit ไม่สามารถอ้างอิงแอดเดรสเพื่อใช้งานได้เต็มตามที่ mb เห็น

หรือถ้าไม่ต้องการเปลี่ยน OS ก็ยังคงสามารถใช้งานได้ตามปกติครับ

1+1=2 , 1+1=2 รวม 4 หรือ 2+2=4 mb รองรับ dual

ยังคงทำงานแบบ dual ครับ แม้ OS จะไม่สามารถอ้างอิงแอดเดรสที่เกินได้

คำถามคือตรงนี้ใช่ไหมครับ

ใช่ครับ อืมม ได้ความรู้มากมาย ขอบคุณครับ

เด๋วไปหาโหลด 64 bit มาลงดีกว่า

Bookmarks

Bookmarks