overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 14 of 14

Thread: สอบถาม sound card คู่กับ Klipsch GMX 2.1

OverclockZone Member Bozonaa's Avatar

Default สอบถาม sound card คู่กับ Klipsch GMX 2.1

Sound card ตัวไหน เหมาะสมกับเสียงแนว Klipsch GMX 2.1 ครับ ระหว่าง 2ZS , X-FI MUSIC , ONKYO SE-90PCI , NOKYO SE-200PCI
    ส่วนมากผมเอาไว้ฟังเพลง เล่นเกมแค่dota นานๆทีถึงเอาไว้ดูหนัง
    ตอนนี้ผมเปลี่ยนสายกับหัวเป็นของ Monster หมดแล้ว และตอนนี้ใช้ X-FI MUSIC อยู่ถ้าจะเปลี่ยน sound card ตัวใหม่จะคุ้มกับคุณภาพเสียงที่เพิ่มขึ้นรึเปล่า

OverclockZone Member ragrave's Avatar

อิอิ รอฟังคำตอบมั่ง

OverclockZone Member bittersweet's Avatar

ถ้าเน้นฟังเพลง ลอง SE90 ดูเสียงน่าจะดีขึ้นนะครับ ถ้างบเยอะก็ลอง SE200ก็น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดี เพราะเห็น Review กลุ่มวังน้ำเมาเค้าบอกว่า SE200 ให้รายละเอียดได้ดีกว่า SE90อยู่พอประมาณ แต่ราคาก็จ่างพอสมควรเหมือนกัน

เสียงของ...GMX 2.1 จะหนักมาก แต่ขาดความนุ่มไปหน่อย
    กับ Onkyo ที่ให้เสียงที่นุ่ม ใส รายละเอียดเสียงออกมาได้ดี(ดีกว่า 2ZS กับ Xfi ตามความเห็นผมนะครับ) น่าจะเข้ากันได้นะ combo นี้

ทั้งหมดนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ แหะๆ
    รอท่านเทพคนอื่นๆมาชี้แนะด้วยครับ
    Last edited by bittersweet; 26 Jan 2008 at 03:37:14.

OverclockZone Member kampian's Avatar

ใช้ Klipsch เหมือนกันกำลังรอคำตอบเหมือนกัน

OverclockZone Member Roat's Avatar

ถ้าเน้นฟังเำพลงก็แนะนำ Onkyo เลยครับ ผมลองคิดดูจากบุคคลิกเสียงของลำโำพง+Soundน่าจะเป็นคู่ที่ไปกันได้ดีครับ เบสของ Klipch คงนิ่มนวลขึ้นครับ กลางแหลมก็ุึคงใสขึ้นอีกเยอะครับ โดยปกติกลางแหลมของ Klipch มันยังฟังดูหม่นหมองอยู่ ส่วนตัวที่แนะนำอยากให้เอาตัว SE-200 มากกว่าครับ ความแตกต่างของ2ตัวนี้กับราคา+ของจริง+ชิ้นงาน ผมว่าน่าลงทุนกว่าครับ ยิ่งถ้าเอาเข้ามาเองยิ่งแจ่มเลยครับ แต่เอาตามตังในกระเป๋าดีกว่าครับ อย่าตามแรงเชียร์ผมเลย

ส่วน 2ZS+X-fi ที่ลองมากับKlipch เสียงไม่ทิ้งกันมากครับ 2ZS ให้เสียงกลางที่ชัดกว่า แหลมไม่สูงเกินไปเบสเหมือนจะนิ่มนวล รึปล่าว ส่วน X-fi จะได้รายละเอียดเสียงเยอะกว่า เบสกระชับกว่า แหลมสูงกว่า ประมาณนี้แหละครับ สำหรับหูผมที่สะดับรับฟังมา

ปล.สำหรับ Onkyo ก็อย่าลืมหาอ่าน กระทู้อื่นๆด้วยนะครับ ว่าเหมาะกับแนวทางดนตรีที่เราฟังรึปล่าว สำหรับผมผมว่า Onkyo ขาดพลังบางอย่างไปครับ

OverclockZone Member kampian's Avatar

ชัดเจนดี แต่คงได้แค่ ZS นั่นแหละ 55 ไม่มีตังซื้อ ONKYO

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by Roat View Post
    ถ้าเน้นฟังเำพลงก็แนะนำ Onkyo เลยครับ ผมลองคิดดูจากบุคคลิกเสียงของลำโำพง+Soundน่าจะเป็นคู่ที่ไปกันได้ดีครับ เบสของ Klipch คงนิ่มนวลขึ้นครับ กลางแหลมก็ุึคงใสขึ้นอีกเยอะครับ โดยปกติกลางแหลมของ Klipch มันยังฟังดูหม่นหมองอยู่ ส่วนตัวที่แนะนำอยากให้เอาตัว SE-200 มากกว่าครับ ความแตกต่างของ2ตัวนี้กับราคา+ของจริง+ชิ้นงาน ผมว่าน่าลงทุนกว่าครับ ยิ่งถ้าเอาเข้ามาเองยิ่งแจ่มเลยครับ แต่เอาตามตังในกระเป๋าดีกว่าครับ อย่าตามแรงเชียร์ผมเลย
    ถามเฮียโรจน์หน่อยอ่ะครับ
    ว่า onkyo เอาเข้าเองต่างกับซื้อของที่หิ้วมาต่างกันยังไงเหรอครับ
    คือไม่รู้จริงๆอ่ะคับ
    = ="
    เพราะกะจะเอาตัว 200PCI อยู่พอดีเหมือนกันอ่ะคับ

OverclockZone Member Roat's Avatar

SE-90 ประมาณ3000ต้นๆ
    SE-200 ประมาณ5000ต้นๆ

ขอบคุณมากครับพี่โรจน์

OverclockZone Member Bozonaa's Avatar

Quote Originally Posted by Roat View Post
    ปล.สำหรับ Onkyo ก็อย่าลืมหาอ่าน กระทู้อื่นๆด้วยนะครับ ว่าเหมาะกับแนวทางดนตรีที่เราฟังรึปล่าว สำหรับผมผมว่า Onkyo ขาดพลังบางอย่างไปครับ

ผมฟังเพลงแนว boy kosiyabong , ben chalatip , synkornize , บอย ตรัย ภูมิรัตน์ , นภ พรชำนิ , Crescendo พวกนี้นะครับ เหมาะกับ onkyo หรือ x-fi(ถ้ากับ2zs พอๆกันคงใช้ตัวเก่า)

สั่งได้จากไหนครับ

เห็นเฮีย ThePing ก็เคยรับสั่งเหมือนกันครับ
    รอเจ้าตัวเค้าเด๋วก็มาเองแหละ
    หุหุ

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar
    ดอนเมือง O81-31O-8322

ต้องลองเองแล้วหละ ระหว่าง Onkyu กับ Creative
    บางที...อาจชอบไม่เหมือนกันอ่ะครับ

ภาพรวมโดยเนเจอร์ Onkyu เป็นต่อเยอะสำหรับเพลงซ๊อฟๆ
    แต่...คล้ายๆ กับว่า มันต้องการแมชชิ่งระบบด้วย

ราคาที่เพิ่มขึ้น ได้รายละเอียดพอควรสำหรับเสียง
    กับได้งานประกอบ+วัสดุดีๆ เพิ่มขึ้นเยอะ อิอิอิอิ

งั้นเด๋วได้ของมาก็ต้อง mod ลำโพงกระจายๆๆๆๆๆ

แต่กลัว mod แล้วลำโพงมันไม่ให้เสียงอีกเลยอ่ะสิ
    = ="

Bookmarks

Bookmarks