Announcement

Collapse
No announcement yet.

โปรแกรมลดความเร็วของ CPU

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โปรแกรมลดความเร็วของ CPU

สวัสดี
    ขอถามท่านผู้รู้ว่ามีโปรแกรมใดบ้างที่สามารถลดความเร็วของ CPU เมื่อไม่ได้มีการทำงานของ PC เหมือนในกับ โน๊ตบุ๊คได้บ้าง เพื่อลดความร้อนของPC
    ขอบคุณครับ

ท่าทางจะไม่มีอ่ะคับ
    นอกจาก underclock ซีพียูเอาเอง
    แล้วใช้โปรแกรม overclock ของเมนบอร์ดอ่ะ
    save เป็น profile เอาไว้ อยากใช้ความเร็วแค่ไหน ก็เลือก load เอาเท่านั้นอ่ะ

เมื่อก่อนใช้ Abit กะ DFI มันก็มีให้ save เป็น profile
    ตอนนี้ใช้ ds3 มันไม่มีอ่ะนะ

Comment

ถ้าเป็น Asus มันจะมีโปรแกรม AIBooster ให้เอาไว้ปรับตัวคูณ CPU กับลด FSB น่ะครับ

Comment

ขอบคุณครับ
        จะลองดู
        ใช้ ASUS อยู่ ลืมบอกไป

Comment

โปรแกรม Downclock ใช้ ClockGen ดูหรือยังครับ
          แต่มันไม่ Auto ให้นะครับ ต้องไปปรับเอาเอง
          แต่ถ้าเอาลงมากๆ แล้วลากขึ้นตามปกติอาจ Hang ได้ครับ
          ผมใช้ Athlon 64 3000+ กับ M/B Asus A8N-VM CSM
          ปกติความเร็วอยู่ที่ 1800 ผมปรับลงได้ต่ำสุดที่ 900 แต่ถ้าจะเอาขึ้นเหมือนเดิมต้อง Restart อย่างเดียวครับ
          ลองดูละกันครับ

Comment

Working...
          X