Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ window 7 เปิดไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ window 7 เปิดไม่ได้

คือวันก่อนผมเปิดเครื่องขึ้นมาแ้ล้วมันฟ้องว่าให้ตรวจสอบฮาร์ดดิส เข้าใจว่าน้องอาจจะเปิดเครื่องโดยไม่ shut down
    หลังจากนั้น เปิดเครื่องอีกครั้ง จอดำเหลือแต่เม้าท์ เข้าไปหาใน google บอกว่าเป็นอาการ Black Screen of Death ก็เลยไปโหลดโปรแกรมที่บอกว่าเป็นตัวแก้
    แล้วลง windows 7 ใหม่ ต่อมาใช้งานได้ปกติครับ จนกระทั่งลงโปรแกรมประำจำเครื่องและไดร์เวอร์ แล้วก็ปิดเครื่องปกติ พอมาเช้าอีกวันก็เปิดไม่ติด จนมาถึงขั้นตอนโหลดวินโดว์ ก็ขึ้น windows loading file แ้ล้วก็เข้าหน้อ REPIAR ก็ทำตาม ปรากฏว่าเปิดไม่ติดเลยครับ
    ปรึกษาเพื่อนที่เรียนทางด้านนี้เขาบอกว่าให้เปลี่ยนแผ่นที่ใช้ดู ก็เลยเปลี่ยน จนกระทั่งลงใหม่แล้วเมื่อคืนใช้ได้ปกติ ลงไดร์เวอร์ลงโปรแกรมประจำเครื่อง ลงทดสอบเปิด-ปิดเครื่อง 2-3 ครั้งก็ปกติดี คิดว่าไม่น่าจะมีปัญหา
    ***พอมาตอนเช้าลองเปิดดูก็เหมือนเดิมขึ้น windows loading file แ้ล้วก็เข้าหน้อ REPIAR แล้วก็ให้รีสตาร์ทเครื่องก็เข้าไม่ได้ขึ้น windows loading file แ้ล้วก็เข้าหน้อ REPIAR อยู่อย่างนั้น
    ******ถึงกับงงเป็นไก่ตาแตกเลยครับ เพราะลงวินโดว์ของตัวเองกับมีคนมาขอให้ลงใหม่ให้ ไม่เคยเจอปัญหาแบบนี้ จึงขอความช่วยเหลือกับบอร์ดนี้ด้วยครับ
    ที่ผมสงสัยคือ ฮาร์ดดิสครับ ก็เลยเช็คดู ไม่มีติด bad
    *********ตอนนี้ลงวินโดว์ XP ดูครับและลงเช็คอาการดูว่ามีปัญหาอะไรป่าวคงต้องพรุ่งนี้ีครับจะลองเปิดเครื่องดูอีกครั้งนึง ว่าจะเป็นอะไรป่าว
    spec AMD phenom II x4 945
    ASUS M4N68T-M LE V2
    RAM 2 g
    การ์ดจอออนบอร์ด
    HDD SUMSUNG 320GB

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

จากที่อ่านดูคิดว่าน่าจะเป็นที่ ไดรเวอร์หรือโปรแกรมที่ ลงเพิ่มนะครับ
    ลองหาไดรเวอร์อันอื่นมาลงดูครับ {แค่ออกความเห็นนะครับ} ยังไงรอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบดีกว่าครับ :-)

Comment

HDD ลองเปลี่ยนดูยัง
      หาแผ่นวินโด้ ทำดาแบบเดิมๆ ที่ไม่ผ่านการโม มาลงดู
      Last edited by akararat; 18 Oct 2011, 12:41:23.

Comment

Originally posted by akararat View Post
        HDD ลองเปลี่ยนดูยัง
        หาแผ่นวินโด้ ทำดาแบบเดิมๆ ที่ไม่ผ่านการโม มาลงดู
        แผ่นที่ผมใช้ ยังไม่ผ่านการโมแน่นอนครับ ใช้เป็น windows 7 และ AOI
        และ XP ตัวที่ไม่ผ่านการโมเช่นกัน ตอนนี้ผลออกแล้วครับแต่เป็น XP ได้ตามนี้ครับ

ขอบพระคุณมากๆน่ะครับ สำหรับคำแนะนำ พรุ่งนี้ผมคงยกเครื่องไปที่ร้านแล้วครับ แก้มาหลายวันแล้วยังไม่หาย
        Last edited by tongfah; 18 Oct 2011, 18:41:24.

Comment

Working...
        X