Announcement

Collapse
No announcement yet.

Intel® Turbo Memory Card ที่ไหนมีขายบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Intel® Turbo Memory Card ที่ไหนมีขายบ้างครับ

Intel® Turbo Memory Card มีขายที่ไหนบ้างครับ
    Attached Files

มันคืออะไรเหรองับ

Comment

ประมาณว่าเอาไปใช้กะ ReadyBoot

ในวิสต้ามั้งครับ

เป็นคล้ายๆกะธัมไดรเล็กๆ

Comment

จากที่นี่ http://www.overclockzone.com/spin9/r...sa/index3.html

ข้อความ ดังนี้
        Intel® Turbo Memory

การเปิดตัวแพลทฟอร์ม Santa Rosa ครั้งนี้ ทางอินเทลได้ถือโอกาสในการเปิดตัวเทคโนโลยีอีกหลายตัว และหนึ่งในนั้นที่น่าสนใจก็คือ เทคโนโลยีที่มีชื่อว่า Intel Turbo Memory ครับ (รหัสพัฒนา Robson) ที่ผมขอบอกล่วงหน้าไว้ก่อนว่า นี่ไม่ใช่องค์ประกอบที่บังคับของแพลทฟอร์ม Santa Rosa แต่อย่างใด แต่มันมาเป็นออพชั่น สำหรับเสริมหล่อให้กับโน้ตบุ๊คบางรุ่น ที่อยากจะหยิบไปใช้งาน และคอนเซปท์ของมันก็น่าสนใจทีเดียวล่ะครับ

Intel Turbo Memory คือการผสมผสานเอาเทคโนโลยี NAND Flash Memory เข้ามาคั่นกลาง ก่อนที่ระบบจะเรียกข้อมูลจากตัวฮาร์ดดิสก์ ซึ่งหลักการค่อนข้างคล้ายคลึงกับเทคโนโลยี ReadyBoost ของระบบปฏิบัติการวินโดวส์ วิสต้า และก็คล้ายกับเทคโนโลยี ReadyDrive ของ Hybrid Disk ด้วย .. ซึ่งก็ไม่แปลกครับ เพราะเทคโนโลยี Intel Turbo Memory นี้ เมื่อถูกนำมาใช้งานกับระบบปฏิบัติการวินโดวส์ วิสต้าแล้ว มันจะถูกเปิดใช้งานฟีเจอร์ ReadyBoost และ ReadyDrive ไปในเวลาเดียวกันเลย (เสมือนกับเราเสียบ USB Flash Drive เพื่อเปิด ReadyBoost และใช้งาน Hybrid Disk เพื่อเปิด ReadyDrive ไปพร้อมกัน) ที่นอกเหนือจากเป็นการเพิ่มความเร็วในการเข้าถึงข้อมูลจากฮาร์ดดิสก์แล้ว มันยังเป็นตัวลดภาระการทำงานของฮาร์ดดิสก์ลง ซึ่งจะส่งผลไปถึงอายุการใช้งานของฮาร์ดดิสก์ที่ยาวนานขึ้น และเป็นการใช้พลังงานโดยรวมของระบบที่ลดลงกว่าเดิมด้วยล่ะครับ

สำหรับเทคโนโลยี Intel TurboMemory นี้ มันจะมาในรูปแบบของ "ออพชั่น" เสริมสำหรับโน้ตบุ๊คบางรุ่น โดยมันจะมาในอินเตอร์เฟซ PCI Express ที่มีชิป NAND Flash ติดตั้งอยู่ (เบื้องต้น ทางอินเทลจะเป็นผู้ผลิตการ์ดตัวนี้ แต่ในอนาคต ก็จะมีผู้ผลิตรายอื่นๆ ทำออกมารองรับในตลาดเมื่อได้รับความนิยมมากขึ้น) ซึ่งหลักการค่อนข้างคล้ายคลึงกับการใช้งาน USB Flash Drive ในการเปิดการทำงานของ ReadyBoost แต่การใช้อินเตอร์เฟซ PCI Express ที่ฝังอยู่ภายในเครื่อง จะให้แบนด์วิธที่สูงกว่า รวมไปถึงใช้พลังงานน้อยกว่า USB ถึง 1 ใน 3 ครับ ... ออพชันเสริมตัวนี้ ดูน่าสนใจไม่น้อยเลยกับโน้ตบุ๊คในแพลทฟอร์ม Santa Rosa และอินเทลเคลมว่า มันเป็นออพชันที่มีราคาไม่แพงมากนัก เนื่องจากปัจจุบันเทคโนโลยี NAND Flash มีราคาที่ถูกลงกว่าเดิมมาก และขนาดของ Flash Memory ที่จะนำมาใช้กับเทคโนโลยี Intel Turbo Memory ก็ไม่จำเป็นต้องมีขนาดใหญ่มากครับ (ซัก 512MB - 1GB ก็โอเคแล้ว)

Comment

จะลองสอบถามหลายๆร้าน กับdcom นะครับว่าเค้าจะนำเข้ามาขายป่่าว โอเช..

Comment

ไม่ค่อยเข้าใจอ่าครับ

แล้วมันจำเป็นต้องซื้อใส่ในโน๊ตบุ๊คหรือเปล่าครับ

เครื่องเป็น Intel Core2 Duo processor T8300 (2.4GHz) New Intel Penryn อ่าครับ

Comment

แบบนี้ notebook ผมก็หมดสิทธิแล้วสิ

Comment

Originally posted by ping_za View Post
                ไม่ค่อยเข้าใจอ่าครับ

แล้วมันจำเป็นต้องซื้อใส่ในโน๊ตบุ๊คหรือเปล่าครับ

เครื่องเป็น Intel Core2 Duo processor T8300 (2.4GHz) New Intel Penryn อ่าครับ
                ถามว่า จำเป็นไหม? ก็ขอตอบว่าไม่จำเป็นสำหรับ Notebook Business หรือ งานทั่วๆไป และ Option นี้จะไม่ทำงานกับ WindowXP

แต่... จำเป็นสำหรับผู้ที่ต้องการให้ Notebook ของตน แสดงแสงยานุภาพแบบFull System. Full Option เต็มๆไม่มีกั๊ก ( เวอร์ไปไหมเนี่ย)

ตอบง่ายๆ Intel Turbo Memory Card จะช่วยให้ Notebook ทำงานได้เร็วขึ้น ส่งผลโดยตรงกับการจัดการข้อมูลในHDD และอื่นๆอีกมากมาย

Comment

์Notebook ที่สามารถใส่ Intel Turbo Memory Card ได้ต้องมีช่ิอง mini PCI ว่าง 1 ช่อง โดยส่วนใหญ่จะอยู่ข้างๆ Card Wireless ลองสำรวจดูนะครับ

Comment

Originally posted by SlaxBlack View Post
                    ถามว่า จำเป็นไหม? ก็ขอตอบว่าไม่จำเป็นสำหรับ Notebook Business หรือ งานทั่วๆไป และ Option นี้จะไม่ทำงานกับ WindowXP

แต่... จำเป็นสำหรับผู้ที่ต้องการให้ Notebook ของตน แสดงแสงยานุภาพแบบFull System. Full Option เต็มๆไม่มีกั๊ก ( เวอร์ไปไหมเนี่ย)

ตอบง่ายๆ Intel Turbo Memory Card จะช่วยให้ Notebook ทำงานได้เร็วขึ้น ส่งผลโดยตรงกับการจัดการข้อมูลในHDD และอื่นๆอีกมากมาย
                    ยังไม่จำเป็นในปัจจุบันนี้ แต่อนาคตไม่รู้

Comment

ไม่มีช่องว่างแล้วละครับ มีไวเลส เสียบอยู่

Comment

ต้องเครื่องแรงๆเท่านั้นครับ acer 5920 น่าจะมี

Comment

S41 มีช่องว่างพอดีเลย อยากได้นะแต่ไม่รู้จะเอาเข้ามาขายในไทยไหมเนี่ย

Comment

ผมกำลังให้เพื่อน ติดต่อให้อยู่ ไม่รู้ว่าจะซื้อเข้ามาได้หรือเปล่า

ถ้าได้มีใครสนใจไหมครับ ขอทราบจำนวนที่ต้องการ ราคายังไ่ีม่ยืินยัน

Comment

ผมต้องการครับจะอัดพร้อมแรม 4g

Comment

Working...
                              X