Announcement

Collapse
No announcement yet.

กำครับเครื่องไม่มี Port PS/2 - -*

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กำครับเครื่องไม่มี Port PS/2 - -*

มีคนเอาคอมมาให้ซ่อมไม่มี ที่ต่อ คีบอร์ดทำไงดีครับ ไม่มี ps/2 แต่ดันมี usb - -* เครื่อง amd k6 450mhz sd ram 128mb hdd 8.4gb ลง windows อะไรดีงับ แล้วทำไงผมจะได้ใช้ keyboard ละนี่ - -

ก็ keyboard usb สิงับ...
    มะงั้นก็ หัวแปลง PS2 > USB

Comment

หาหัวแปลงมาต่อครับ น่าจะได้นะ

Comment

หามาจากไหนครับ

Comment

...ร้านขายอุปกรณ์คอมทั่ว ผมว่ามีขายเกือบหมดนะ ตัวหนึ่งราวๆ20บาทมั้ง ไม่แน่ใจเรื่องราคา

Comment

ครับขอบคุณมากครับ ได้มาละ อันละ 35 บาท

Comment

ลง windows me โลด
              เครื่องที่ office ที่ใช้อยู่ PII 266 ก็ลง windows me แหละ

Comment

Me-tan ค่อนข้างจะเอ๋อๆนะขอรับ
                แต่ถ้ารับได้ในความน่ารักก็จัดไป.. ^^

Comment

จำได้ว่า เมนบอร์ดยุค Socket 7 หรือ Super socket 7 แบบ AT
                  หัวเสียบของ KeyBoard จะเป็น 5 pin และ มีขนาดใหญ่มากครับ
                  ช่องเสียบ บน ตัวเมนบอร์ดจะเป็นแบบตัวเมีย

http://www.pctechguide.com/11Motherboards_Evolution.htm

พอเริ่มมีการเปลี่ยนแปลงเป็น แบบ ATX จึงเริ่มใช้ช่องเสียบเป็น PS/2
                  --------------------------------------------------------------------------------

- AT keyboard connector (DIN5)
                  http://www.bbdsoft.com/keyboard.html

Comment

งานนี้คงเจอบอร์ดแบบ AT แน่ๆเลย
                    หัวใหญ่ต่อ Keyboard แบบท่านบนว่า
                    ส่วนจะหาที่ต่อ PS/2 Mouse บนบอร์ดบ้างรุ่นจะมีหัวพินให้เสียบสายแบบต่อพ่วงออกมานอกเคสต้องไปซื้ออีก เพราะมันช่วงออกคาบเกี่ยวน่าจะมี ลองดูบนบอร์ดจะมีเขียนไว้

Comment

Working...
                    X