Announcement

Collapse
No announcement yet.

[HDD] แบ่งปันประสบการณ์ Low-level format กันเถอะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by ~BluesKY~ View Post
    ^
    ^
    IBM กะ Hitachi เป็น 1 เดียวกันแล้วป่าวท่าน เพราะ Hdd ลูกเก่าผมมันแปะ 2 ยี่ห้อนี้ร่วมกัน
    สงสัยจะใช่ เดี๋ยวนี้ข่าววงในไม่ค่อยรู้มากนัก เพราะผมออกจากร้านมาตั้งแต่ปี 2539 แล้วก็ไม่ได้ไปทำที่ไหนอีกเลย

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
      ของผม samsung ทำได้ใช่ไหมคับ ต้องลอง ไปหาโปรแกรม ในบิตก่อน
      ลองดูก็ได้ครับ เผื่อมี เพราะถ้ามีเขาก็มาให้ทั้ง crack และ Serial แล้วล่ะครับ
      Last edited by tanawat30; 26 Jan 2008, 21:14:28. Reason: เขียนคำว่า crack ผิด อิอิ เพิ่งเห็น

Comment

ไฟล์ ISO โปรแกรมไรคับ^^"

Comment

เคยลองตัวที่อาการหนักๆช้ามากๆถ้าจะทำเพื่อเอามาใช้ใหม่คิดว่าไม่คุ้มกับเวลา

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
            ไฟล์ ISO โปรแกรมไรคับ^^"
            ISO File เป็น CD/DVD Image เอาไว้ทำ CD/DVD โดยฝาก File นี้ไว้ใน HDD แล้วเอาพวก Nero UltraISO ฯลฯ Write ลงแผ่น CD/DVD เพื่อนำไปใช้งานต่อไป

Comment

Originally posted by tanawat30 View Post
              อันนี้ผมยืนยันตาม rep 3 ยกเว้นประกันหลุด เพราะ HDD เก่าผมก็ low ไม่รู้กี่รอบ ขายไปก็ได้ เอาไปเคลมก็เคยครับ

เพิ่มเติม แต่ Bad อาจจะหายไปก็ได้ หากว่าเป็น Bad เทียม แต่ถ้า Bad แท้ไม่รอดครับ
              ครับตามนั้น Bad เทียมครับที่ หาย ถ้าเป็นแบด ระดับลึก Hardware ไม่หายครับ

Originally posted by ~BluesKY~ View Post
              มันต้องใช้โปรแกรมจากบริษัทต้นสังกัดของ Hdd นิครับท่าน
              อย่าง MAXTOR กับ SEGATE ก็รวมกันแล้ว ก็จะมีโปรแกรมการทำ low level อยู่ในเว็บเขา ให้โหลดมาทำไม่ใช่หรือ แล้วใช้ hiren จะไว้ใจได้หรอคับ ความเป็นความตายของ Hdd เลยนะท่าน
              หรือว่าได้อ่ะครับ ผมก็ไม่เคยนะ

บางที่ก็บอกว่า bad หายนะครับ แต่ในความเป็นจริง มันไม่หายหรอก แค่มันปิดไม่ให้หัวอ่านวิ่งไปแถวๆที่มัน bad นะ
              ไม่จำเป็นครับ โปรแกรมของ Hiren ก็ใช้ได้ครับ เหมือนมันเอา Disk Wizard ของ Seagate มาเปลี่ยนใหม่
              เพราะโปรแกรมของ Seagate ถ้าไม่มี HDD ของมันๆจะใช้โปรแกรมไม่ได้ครับ

ส่วนที่ท่านว่า มันปิดไว้ไม่ให้หัวอ่านวิ่งไปนั้น จริงๆคือ มันจะระบุว่าพื้นที่ตรงส่วนนี้ bad ไม่สามารถใช้งานได้ครับ แล้วbadก็ไม่หายนะครับ(Bad Hardware) แต่ถ้า Bad เทียม หายเกลี้ยงครับ ถ้าใช้โปรแกรมสแกน จะเห็นว่าส่วนที่เป็น Bad Hardware มันก็ยังอยู่เพียงแต่ว่าสั่งไม่ให้มันไป อ่าน/เขียน ข้อมูลตรงที่มีBad เท่านั้นเองครับ

แล้วอีกอย่าง โปรแกรม Low Level Format ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่ท่านคิดนะครับ

Comment

Originally posted by ss400 View Post
                ครับตามนั้น Bad เทียมครับที่ หาย ถ้าเป็นแบด ระดับลึก Hardware ไม่หายครับ

ไม่จำเป็นครับ โปรแกรมของ Hiren ก็ใช้ได้ครับ เหมือนมันเอา Disk Wizard ของ Seagate มาเปลี่ยนใหม่
                เพราะโปรแกรมของ Seagate ถ้าไม่มี HDD ของมันๆจะใช้โปรแกรมไม่ได้ครับ

ส่วนที่ท่านว่า มันปิดไว้ไม่ให้หัวอ่านวิ่งไปนั้น จริงๆคือ มันจะระบุว่าพื้นที่ตรงส่วนนี้ bad ไม่สามารถใช้งานได้ครับ แล้วbadก็ไม่หายนะครับ(Bad Hardware) แต่ถ้า Bad เทียม หายเกลี้ยงครับ ถ้าใช้โปรแกรมสแกน จะเห็นว่าส่วนที่เป็น Bad Hardware มันก็ยังอยู่เพียงแต่ว่าสั่งไม่ให้มันไป อ่าน/เขียน ข้อมูลตรงที่มีBad เท่านั้นเองครับ

แล้วอีกอย่าง โปรแกรม Low Level Format ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่ท่านคิดนะครับ
                โอ้ว ขอบคุณมากครับ

แต่ผมเคยมีประสบการณ์กับ MP3 สุดที่รักมา คือ มันเริ่มเน่า ผมก็ up firmware แล้วมันก็เดี้ยงไปเลย

เลยไม่รู้ว่าถ้ามาทำ Hdd มันจะเดี้ยงไปอีกหรือป่าวครับ

Comment

HDD ถ้าเราไม่ทำตกพื้นเสียอย่าง มันไม่น่าเสียครับ ปัญหาความเสียหายเกิดขึ้นจากกระบวนการผลิตจากโรงงานมีน้อย แต่เป็นปัญหาระหว่างการขนส่งมากกว่า เพราะโอกาสกระทบกระแทกมีสูง เช่นเกิดจากการขนส่งจากโรงงานไปยังตัวแทนจำหน่าย หรือจากตัวแทนจำหน่ายไปยังดิลเลอร์ หรือจากร้านค้าไปยัง End user มีโอกาสสูงที่จะเกิดการกระทบกระแทกทำให้เกิด Bad ได้ตลอด

ส่วน MP3 ที่ว่าเน่า เข้าใจว่าตอนเขียน Firmware เข้าไปมันเขียนครบ แต่อ่านไม่ได้ เหมือนการ flash BIOS ของ Mainboard ไม่เสร็จ มันก็เลยเน่า ส่วน HDD ถึงแม้ว่ามี Firmware สำหรับ Internal HDD ไม่จำเป็นต้อง Flash Firmware มันก็เลยไม่เน่าเพราะการ Flash Firmware ครับ

Comment

ผมเคยเห็นร้าน ร้านนึงในพันทิบงามฯ เค้าทำ Hdd หล่นจากชั้นโชว์ของต่อหน้าผมเลย แล้วเค้าก็ทำเหมือนไม่มีคนเห็น จัดยัดใส่ ชั้นต่อ โอ้วว.. โดนผม แบนไปเรียนร้อยแล้วร้านนี้

Comment

HDD ถ้าเกิดหล่นจริง ๆ แต่หยิบมาเขย่าแล้วไม่มีเสียงกรอกแกรก แล้วเอาไปเสียบแล้วเปิดติด มี Bad ขึ้น ก็ยังเอาไปเคลมได้ ได้ตัวใหม่มาด้วยครับ ร้านค้าเค้าที่ดีเขามีวิธีตุกติกช่วยลูกค้าเยอะครับ แต่ถ้าเป็นร้านค้าห่วยแตกก็ตัวใครตัวมัน

ผมเคยเจอครับ กรณีลูกค้าซื้อของออกจากร้านแล้วลืมติด Void ประกันร้าน ถ้าเป็นร้านที่ดี เอาของไปติด Void ร้านย้อนหลังได้ เพราะถ้ามีแต่ Void Dealer ไม่มี Void ร้าน เอาไปขายร้านรับซื้อ Secound Hand ไม่ได้ แต่มีร้านในพันธุ์ทิพย์ จำไม่ได้แล้ว นานแล้วครับ 6 - 7 ปีมาแล้ว ลูกค้าไปซื้อ Mainboard แล้วร้านไม่ติด Void ให้ มีแต่ Void Dealer ปรากฏว่า Mainboard เสีย ทางร้านเขาไม่รับผิดชอบ ผลคือเสียไปฟรี ๆ

Comment

Originally posted by tanawat30 View Post
                        สงสัยจะใช่ เดี๋ยวนี้ข่าววงในไม่ค่อยรู้มากนัก เพราะผมออกจากร้านมาตั้งแต่ปี 2539 แล้วก็ไม่ได้ไปทำที่ไหนอีกเลย
                        Hitachi เทคโอเวอร์แผนกHDDของIBMครับ ซื้อไปนานหลายปีแล้ว

Comment

Originally posted by THM View Post
                          Hitachi เทคโอเวอร์แผนกHDDของIBMครับ ซื้อไปนานหลายปีแล้ว
                          มันเป็นแบบนี้เอง แต่ไม่กล้ายืนยันเพราะออกจากวงการวงในนานมากแล้ว ก็เหมือน Seagate Take Maxtor นั่นแหล่ะ สมัยผมทำงานยังเป็นคนบริษัทกันอยู่เลย ระหว่าง Seagate กับ Maxtor นะ

Comment

ทำเป็นวันเลยนิสิ มีประกันก็เครมเถอะ หากหมดก็น่าลอง แต่หากเกิดเสียหายแบบ Physical แล้วไงก็ไม่หาย

Comment

ทำอยู่บ่อยๆกะฮาร์ดดิสใกล้เจ๊ง ทำแล้วบางลูกก็ดีขึ้น บางลูกก็ใกล้เจ๊งเหมือนเดิม

Comment

Working...
                              X