Announcement

Collapse
No announcement yet.

P5LD2 SE/CจะพาE2160 ไปที่ 3.0GHz(333*9) ได้ไหมครับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• P5LD2 SE/CจะพาE2160 ไปที่ 3.0GHz(333*9) ได้ไหมครับ ?

ขอถามอีกซักนิดนะครับ ใครพอจะทราบ หรือ คิดว่ามันทำได้ไม่มีปัญหา หรือ เึึคยทำ set นี้แ้้ล้ว แนะนำทีครับ ว่ามัน พาไปได้ไหม

ที่มาถามเพราะว่ากลัวลากมันไปแล้วมันจะแ็ต็บ เพราะบอร์ด น่ะครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงสำหรับทุกคำแนะนำนะครับ

ผมว่ายากน่า มันตันที่ Mainboard ขนาด E6550 ยังตัน Bus แค่ 350 เองครับ เร็วขึ้นได้แค่กระจึ๋งเดียว

อ๋อ เข้าใจแล้วครับ Spec ข้างล่างเขาใช้ DDR2-667 ส่วนผมใช้ DDR2-533 มันก็ตันที่ RAM อยู่ดี ถึงว่าอัดไฟเท่าไหร่ก็ไม่ไป
    Last edited by tanawat30; 27 Jan 2008, 09:01:01.

Comment

ได้นะครับ ตามลายเซ็นต์ผมเลย แต่ต้องเพิ่มไฟหน่อยนะครับ ผมไม่ได้ทำ BSEL นะครับ

Comment

ขอดูตรงหน้าไบออสหน่อยครับ แต่ผมว่ามันน่าจะไปได้นะครับ ไม่ต้องอะไรมาก แค่ปรับไฟซัก 1.35

แรมก็ทด 1:1 ปรับบัสไป 333 ก็น่าจะขึ้นมาแล้วนะ แค่ 3.0GHz ถือว่าง่ายๆ สำหรับ E2160 ทุกตัวครับ

Comment

Originally posted by akiTheCrepe View Post
          ขอดูตรงหน้าไบออสหน่อยครับ แต่ผมว่ามันน่าจะไปได้นะครับ ไม่ต้องอะไรมาก แค่ปรับไฟซัก 1.35

แรมก็ทด 1:1 ปรับบัสไป 333 ก็น่าจะขึ้นมาแล้วนะ แค่ 3.0GHz ถือว่าง่ายๆ สำหรับ E2160 ทุกตัวครับ
          จริงเหรอวะ

Comment

Originally posted by akiTheCrepe View Post

ขึ้นอยู่กับ chipset ด้วยครับ บอร์ดบางตัวบางรุ่นมันก็ไปไม่ถึง 3.0GHz นะครับ อย่าเพิ่งฟันธง
            แต่พวก P35 มันไป3.0GHz สบายๆอยู่แล้ว

Comment

ปกติ P5LD2-SE ถ้าผมเอา E6550 ไปใส่กับ RAM DDR2-533 มันทด RAM ให้เป็น 1:1 อยู่แล้ว RAM มันทำงานหนักขึ้น พอเปลี่ยนมาเป็น P5B ก็เหมือนกัน

เดี๋ยวพอเปลี่ยนจาก E6550 เป็น E8400 จะลองเปลี่ยน DDR2-667 เป็น DDR2-800 แล้วทด RAM 1:1 แล้วลองอัดดู ขอแค่ 500 * 9 พอ

ซื้อ RAM BUS ต่ำ ๆ ช้ำใจจนตัวตาย

Comment

ได้ครับผมฟันธง ผมลากไปสุดที่ 358*9 ทุกอย่างปล่อยออโต้หมดเพิ่มไฟซีพียูอย่างเดียวก็พอ ไม่ต้องฟิกถ้าฟิกแล้วจะ
                เปิดไม่ติดครับ

Last edited by one; 27 Jan 2008, 19:54:06.

Comment

Originally posted by Friday_13 View Post
                  ได้นะครับ ตามลายเซ็นต์ผมเลย แต่ต้องเพิ่มไฟหน่อยนะครับ ผมไม่ได้ทำ BSEL นะครับ
                  Sink เดิมป่าวครับผม

Comment

ถามต่อ ครับ ว่า ปรับทดแรม 1:1 ยังไงอ่ะครับ T+T

Comment

ถามต่อนะคับ--------------->>> ตัวคูณ[333*...]นี่จะมากจะน้อยแล้วแต่บอร์ดใช่มั้ยคับ หรือว่าแล้วแต่CPU
                      ผมงงอยู่คับ
                      Intel E6750
                      Asus PK5 SE
                      Kingston 1 gb. 667*2
                      Sappire HD 2400 XT GDDR3 256MB 64 Bit/ Samsung 940 BW

Comment

Originally posted by Piyanat View Post
                        ถามต่อนะคับ--------------->>> ตัวคูณ[333*...]นี่จะมากจะน้อยแล้วแต่บอร์ดใช่มั้ยคับ หรือว่าแล้วแต่CPU
                        ผมงงอยู่คับ
                        Intel E6750
                        Asus PK5 SE
                        Sappire HD 2400 XT GDDR3 256MB 64 Bit/ Samsung 940 BW
                        เห็นว่า 333 มันเป็น bus ของ ram อ่ะครับ 333*2 แล้วได้ 666(667) อ่ะครับ

ผิดพลาดประการใด ขออภัย ครับ

Comment

Originally posted by kiros View Post
                          ถามต่อ ครับ ว่า ปรับทดแรม 1:1 ยังไงอ่ะครับ T+T
                          1:1 คือการปรับบัสแรมให้ทำงานที่ความเร็วเดียวกับบัสซีพียู แต่บอร์ดตัวนี้ไม่ต้องทด ลากไปเลย
                          เดี๋ยวมันจะทด 1:1 เอง

Originally posted by Piyanat View Post
                          ผมงงอยู่คับ
                          อยู่ที่ปัจจัยหลายๆอย่าง ทั้งซีพียูบอร์ดแรม รวมไปถึง PSU ด้วย และการคอนฟิกที่เหมาะสมด้วย

Comment

Originally posted by one View Post
                            1:1 คือการปรับบัสแรมให้ทำงานที่ความเร็วเดียวกับบัสซีพียู แต่บอร์ดตัวนี้ไม่ต้องทด ลากไปเลย
                            เดี๋ยวมันจะทด 1:1 เอง
                            คือว่าตอนนี้ของผมมันไป 3.0GHz แล้่วครับ แต่ RAM มันยัง 4:3 อยู่อ่ะครับ มันจะมีปัญหา ภายหลังหรือป่าวครับ

ตอนนี้ ก็ ตามนี้เลยครับ
                            http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=303932

แล้วต้องทำอะไรต่อไหมครับผม

Comment

ยิ่งงงคับ-------->ตัวคูณCPUหน่ะคับไม่ใช่แรม แล้วE6750 นี่ตัวคูณสูงสุดของมันอยู่ที่เท่าไหร่คับ หรือว่าแล้วแต่บอร์ดว่ามีความสามารถจะปรับให้สูง-ต่ำแค่ไหนก็ได้ ตอนนี้มันเป็น*8อ่ะครับ แล้วมันก็ไม่มีให้ปรับต่อแล้วคับ
                              Intel E6750
                              Asus PK5 SE

Comment

Working...
                              X