Announcement

Collapse
No announcement yet.

ค่าไฟคอมพิวเตอร์แบบเจาะลึก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ขอบคุณนะครับ ^^

Comment

Originally posted by Cpt Halloween View Post
      ขอบคุณนะครับ ^^
      532/1000=0.532*30*7= 111 บาท/เดือนครับ
      Last edited by b785462; 22 Oct 2011, 16:11:19.

Comment

PSU ของเรา 700watt อ่ะ

แต่สเปค i5 760 OC 4.01 + GTX580
        HDD1ลูก พัดลม 12cm 4ตัว

มันจะกินกี่วัตอ่า ทั้งหมด

Comment

gtx 580 สื่อนอกให้สุงสุด 280-330 วัตต์แบบ peak 3d และ oc

Comment

เปิด นานๆ มีผลไหมครับ เช่นสมมุติ โดยเอาทุกอย่างรวมแล้ว เปิดช่วง1-3ชั่วโมงแรก ใช้ไฟ1000w แต่ถ้าเปิดตั้งแต่3ชั่วโมงขึ้นไป เป็น1100w[สมมุตินะครับ]

ผมจะได้พักคอมบ้างครับ พอดีจะเปิดร้านเกมส์ เลยจะวางแผนไว้ก่อน

Comment

อ้อ คอมที่ผมจะซื้อ เน้น cpu การ์ดจอ แรม ก็อยู่ๆ18000-22000แหละครับ

Comment

Originally posted by pakdeedee1 View Post
                เปิด นานๆ มีผลไหมครับ เช่นสมมุติ โดยเอาทุกอย่างรวมแล้ว เปิดช่วง1-3ชั่วโมงแรก ใช้ไฟ1000w แต่ถ้าเปิดตั้งแต่3ชั่วโมงขึ้นไป เป็น1100w[สมมุตินะครับ]

ผมจะได้พักคอมบ้างครับ พอดีจะเปิดร้านเกมส์ เลยจะวางแผนไว้ก่อน
                ทุกอย่างใช้นานๆมันก็เสื่อมหมดแหละ

แต่จะช้าจะเร็วก็ขึ้นอยู่กับ อุณภูมิด้วย ถ้ามันร้อนมากๆ ก็เสื่้อมไวหน่อย

แต่แนะนำก็ ซื้อของอะไร ก็ซื้อให้มันได้คุณภาพและมีประกัน ก็พอแล้ว

Comment

ความรู้ๆ

Comment

ตอบ จขกท. ที่ถามว่าเปิดใช้ไปนานๆมันจะเพิ่มจาก 1000 เป็น 1100 หรือไม่

คำตอบ คือ ของทุกอย่างมันมีขีดความสามารถในการใช้ของมันครับความร้อนก็เป็นสิ่งสำคัญ

ยกตัวอย่าง พัดลมที่บ้านต้องใช้ไฟ 150 วัตต์ ถ้าเกิน 150 เช่น 151 มันจะเริ่มไหม้อาการนี้เขาเรียกว่าการจ่ายไฟเกินขนาดสุดท้ายมันก็ไหม้ก็เสียครับ

แต่โดยส่วนใหญ่ที่เห็นๆในคอมพ์การจ่ายไฟถ้าใช้งานธรรมดามันไม่เสียง่ายๆหรอกครับ

แต่มีท่านนึงใช้ psu รุ่นอะไรไม่รู้ที่มัน ระเบิด อ่ะผมจำไม่ได้

ทำคอมพ์ทั้ง งบ 18000-22000 เป็นไปได้จัด PSU 80+ โกลล์ ไปเลยเทพๆ แพง แต่รับรองปลอดภัย

psu ก็เหมือนหัวหน้าครอบครับมีลูกมากจะยากจนเพราะต้องจ่ายไฟไปให้พอกับอุปกรณ์

ทำงานหนักมันก็ร้อน ก็พังง่าย แล้วมันก็จะลากฮาดดิสเราพังตามไปด้วยอันดับแรก

psu วัตต์สุงๆจ่ายไฟนิ่งมันก็มีประสิทธิภาพกว่า กล่าวคือ ของทั้งหมดคิดเป็น 500 วัตต์ท่านใช้ 750 มันก็ทำงานสบายๆ

สรุป ทำคอมพ์ทั้งทีเน้น PSU ก่อนอย่างอื่นมีตกรุ่นเปลี่ยนใหม่ราคาตกแต่ PSU ดีๆ เทพๆ มันจะอยู่กับท่านไปอีกหลายปีจนลืมมันไปเลย

ปล.แล้วแต่จะตัดสินใจเอาเถอะบอกได้แค่นี้แหละครับ ^^

Comment

อ้าว จขกท จะเปิดร้านเกมรึ จัดสเปคนี้เลย

cpu i3 2100

mb biostar th67+

hd เอาสัก 250 x1

ram kington 2gb bus 1333 x1

vga 4670+ / gts 450 x1

psu 500 w 80+ โดยรวมมันกินไฟ 350 วัตต์

case ไปหาเอาเอง

lcd 19 นิ้ว เลือกเอาที่มันประหยัดไฟหน่อยนะครับ

win 7 32 bit

จบ 1 ชุดเซต เล่นออนไลน์ลื่นๆ อยู่นานๆ สำหรับผม

ปล.รอท่านอื่นมาจัดช่วยละกันอาจได้ดีและประหยัดงบกว่านี้

Comment

ศึกษาๆไว้

Comment

งั้น คีย์บอร์ด เม้าส์ หูฟัง ก็ใช้ไฟด้วยใช่ไหมครับ

Comment

Working...
                          X