Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามข้อจำกัดของการ OC นิดนึงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามข้อจำกัดของการ OC นิดนึงครับ

คือหลังจากผมลองทำดูแล้ว
    CPU 2.1 เป็น 2.7 แล้ว แต่อยากทราบว่า ปรับแต่ CPU Frequency อย่างเดียวได้ไหมครับ ไม่ต้องปรับอย่างอื่น แล้ว CPU OC ควรไม่ให้อุณหภูมิเกินเท่าไรดีครับ ตอนนี้ผมประมาณ 40 องศาแล้ว

แล้ว OC กาดจอ 8600 GT ของผมแล้ว อุณหภูมิเพิ่มขึ้นเกือบ 20 องศาเลย จาก ประมาณ 40 กว่าๆ เป็น เกือบ 70 องศา จะมีผลอะไรบ้างไหมครับ แล้วยังสามารถลากไปมากว่านี้ได้ไหมคับ

การ OC มันไม่ข้อจำกัดหรอกครับ อยู่ที่ความพอใจของแต่ละคน จะปรับแค่บัสอย่างเดียวก็ได้แต่จะลากได้ไม่ไกล
    อุณภูมิไม่ควรเกิน 65 องศา

Comment

คือผมลองเพิ่ม CPU Frequency จาก 260 เป็น 270 แล้วรีเครื่อง มันถามหา ไดร์ A ไดร์ E แล้ว USB อะครับ สาเหตุนี้แก้ตงไหน

Comment

ท่านใช้บอร์ดอาไรครับ

Comment

บอด M2N

Comment

ผมเดาว่า ไบออสมันเอ๋อ มันเลยหาไฟล์ที่จะแฟลช เลยเริ่มจาก a/e/usb

คล็อกมากไปครับ ลองลดบัส หรือเพิ่มไฟครับ

Comment

ตรงไฟ มันปรับอยู่ที่ Auto อะครับ

Comment

Originally posted by samza101 View Post
                ตรงไฟ มันปรับอยู่ที่ Auto อะครับ
                ปรับเป็น manual สิครับ

Comment

ไม่มีอะครับ มันมีแต่ 1.300 1.325 1.350 แบบนี้อะครับ

Comment

Originally posted by samza101 View Post
                    ไม่มีอะครับ มันมีแต่ 1.300 1.325 1.350 แบบนี้อะครับ
                    ดูว่าค่าเดิมของไฟเท่าไหร่ จาก CPUZ แล้วก็เลือกค่าที่สูงกว่าเดิม ค่าอื่นปล่อยออโต้ไปก่อน
                    D RAM ปล่อยออโต้ด้วย เคยเจอเมนบอร์ดบางตัวถ้าทดแรมแล้วหาไดรฟ์ CDROM กับไดรฟ์ A
                    ไม่เจอ แล้วลองปรับบัสดูว่าได้หรือป่าว

Comment

ไฟวิ่งอยู่ที่ 1.328 แต่ในไบออส มีสูงสุดแค่ 1.350 เซง - -*

Comment

Working...
                      X