Announcement

Collapse
No announcement yet.

Arctic freezer64proเทียบกับstockfan

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Arctic freezer64proเทียบกับstockfan

วันนี้ลองเปลี่ยนซิ้งจากซิ้งเดิมๆAM2มาเป็นArctic freezer64proครับ ปรากฏว่าIDLEเท่ากับซิ้งเดิมครับส่วนfull load ลดลงประมาณ4-5องศาครับ กรณีแบบนี้เกิดจากอะไรครับ ควรทาซิลิโคนใหม่ไหมครับ ซิลิโคนที่ทาไปเกลี่ยบางๆแล้วครับ ขอบคุณครับ

ถ้าใช้ซิลิโคนขาวหรือที่แถมมาก็ประมาณนี้หละครับ

Comment

อันนี้ระบบระบายความร้อนจัดใหม่น่าจะดีกว่าเก่าครับ
      Attached Files

Comment

Originally posted by eXzato View Post
        ถ้าใช้ซิลิโคนขาวหรือที่แถมมาก็ประมาณนี้หละครับ
        สงสัยตรงIDLEไม่ต่างกับซิ้งเดิมครับ เคยใช้G-power liteจะลดจากIDLEซิ้งเดิมประมาน3-4องศาครับแต่ตัวนี้ลดเฉพาะfull loadครับ

Comment

ปกติครับผม Idle ไม่ต่างไม่แปลก

Comment

Originally posted by digimontamer View Post
            ปกติครับผม Idle ไม่ต่างไม่แปลก
            ขอบคุณท่านeXzatoและท่านอุ้ยมากครับ
            ท่านอุ้ยตอนนี้ได้แวะเวียนไปตอบหมวดhardware@pantipป่าวครับ

Comment

ผมใช้ Arctic Cooling Freezer 7 Pro
              CPU เป็น Socket 775

ผมมีความคิดเห็นแบบนี้ครับ
              เมื่อคุณใช้ Heatsink ตัวเดิมที่มากับ CPU
              อยากให้ดูด้วยว่า เมื่อวัดขณะที่ไม่ใช่ Full Load หรือ Idle
              รอบความเร็วพัดลมอยู่ที่เท่าไร
              พอ Full Load รอบความเร็วพัดลมอยู่ที่เท่าไร
              เมื่อเปลี่ยนเป็น Arctic Cooling Freezer 64 Pro แล้ว
              ความเร็วรอบพัดลมแต่ละแบบอยู่ที่เท่าไร

ใน Bios ปรับตั้งการควบคุมความเร็วพัดลมไว้แบบไหน
              1. ปรับความเร็วพัดลมแบบหมุนเร็วที่สุด ตามความสามารถของพัดลมนั้นๆ หรือ
              2. ปรับความเร็วพัดลมให้สูงขึ้น เมื่อ CPU อยู่ในสถานะทำงานหนักเท่านั้น
              ก็หมายความว่า ถ้า CPU ทำงานน้อยๆ รอบความเร็วพัดลมอาจจะถูกปรับไปที่รอบต่ำมากก็ได้ครับ

( ของผมเลือกแบบปรับหมุนเร็วที่สุดตลอดเวลา )

ผมใช้ Arctic Cooling Freezer 7 Pro มานานพอสมควร
              ได้อ่านบทความมาจากหลายๆ แห่ง ก่อนจะซื้อมาใช้งาน
              จึงได้รู้ข้อมูลอยู่ส่วนหนึ่งว่า
              Arctic Cooling Freezer 7 Pro และ Arctic Cooling Freezer 64 Pro มีวางขายมานานมากพอสมควรแล้วในต่างประเทศ แต่บ้านเราเพิ่งนำเข้ามาขาย
              ความเย็นต่ำสุดขณะใช้งานจะสู้ HeatPipe ยี่ห้ออื่นๆ ที่เป็นรุ่นใหม่ๆ ไม่ได้
              เขาให้สังเกตุจำนวนท่อของ Heatpipe เทียบกับยี่ห้ออื่นๆ ที่เป็นรุ่นที่ใหม่กว่า
              Arctic Cooling Freezer 7 Pro และ Arctic Cooling Freezer 64 Pro จะมีจำนวนท่อน้อยกว่า

แต่ที่ผมเลือกซื้อ Arctic Cooling Freezer 7 Pro มาใช้ก็ เพราะ
              - ราคาที่ไม่แพงจนเกินไป
              - ติดตั้งง่าย ไม่ต้องถอดเมนบอร์ดออกมา ใส่แผ่นยึดด้านหลัง
              - เสียงพัดลมดังน้อยกว่าของเดิมมากๆ
              - อุณหภูมิก็ลดลงได้ดีกว่าตัวเดิมพอสมควร
              - น้ำหนักของตัว heatpipe ไม่ต่างจากของเดิมมากนัก

ถ้าดูข้อมูลของทางเวปผู้ผลิต รอบพัดลมสูงสุดของ Arctic Cooling Freezer 64 Pro จะอยู่ที่ 2,200 รอบ ต่อ นาที เท่านั้นเองครับ , ค่า Air Flow: 40 CFM / 68 m3/h
              แต่รุ่นที่ผมใช้ จะอยู่ที่ 2,500 รอบ ต่อ นาที

- Arctic Cooling Freezer 7 Pro
              http://www.arctic-cooling.com/cpu2.p...9&data=2&disc=

- Arctic Cooling Freezer 64 Pro
              http://www.arctic-cooling.com/cpu2.p...0&data=2&disc=

Comment

freezer7 ก็เป็นแบบเดียวกันครับ คือ idle แทบไม่ลด แต่ช่วยลดตอน full

Comment

ท่านอุ้ยตอนนี้ได้แวะเวียนไปตอบหมวดhardware@pantipป่าวครับ
                  ยังไปอยู่ครับผม หุหุ

Comment

Originally posted by ฟรีสเซอร์ View Post
                    ผมใช้ Arctic Cooling Freezer 7 Pro
                    CPU เป็น Socket 775

ผมมีความคิดเห็นแบบนี้ครับ
                    เมื่อคุณใช้ Heatsink ตัวเดิมที่มากับ CPU
                    อยากให้ดูด้วยว่า เมื่อวัดขณะที่ไม่ใช่ Full Load หรือ Idle
                    รอบความเร็วพัดลมอยู่ที่เท่าไร
                    พอ Full Load รอบความเร็วพัดลมอยู่ที่เท่าไร
                    เมื่อเปลี่ยนเป็น Arctic Cooling Freezer 64 Pro แล้ว
                    ความเร็วรอบพัดลมแต่ละแบบอยู่ที่เท่าไร

ใน Bios ปรับตั้งการควบคุมความเร็วพัดลมไว้แบบไหน
                    1. ปรับความเร็วพัดลมแบบหมุนเร็วที่สุด ตามความสามารถของพัดลมนั้นๆ หรือ
                    2. ปรับความเร็วพัดลมให้สูงขึ้น เมื่อ CPU อยู่ในสถานะทำงานหนักเท่านั้น
                    ก็หมายความว่า ถ้า CPU ทำงานน้อยๆ รอบความเร็วพัดลมอาจจะถูกปรับไปที่รอบต่ำมากก็ได้ครับ

( ของผมเลือกแบบปรับหมุนเร็วที่สุดตลอดเวลา )

ค่าIDLEเป็นค่าที่ พัดลมของซิ้งอันนั้นๆที่ใช้วิ่งสุดครับ
                    ปกติผมปิดQfanของ AMDครับ เพราะซิ้ง stock ก็เงียบครับ(ปิดมาตลอดตั้งแต่ใช้754ยันAM2 ครับ)

Comment

Working...
                    X