Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีอุปกรณ์อะไรที่ส่งสัญญาณเสียงแบบ wireless ได้มั่งครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีอุปกรณ์อะไรที่ส่งสัญญาณเสียงแบบ wireless ได้มั่งครับ

คือผมต้องทำงาน presentation อยู่เป็นประจำ บางครั้งก็ต้องออกนอกสถานที่
    สิ่งหนึ่งที่ต้องทำเป็นประจำเลยก็คือ โยงสายเสียงจากคอมฯไป mixer
    ซึ่งทำให้มีปัญหามาก บางทีสายเจ๊ง บางทีสายยาวไม่ถึง บางทีสะดุดสาย

เลยคิดอยากใช้อุปกรณ์ที่มันส่งสัญญาณเสียงแบบไร้สายได้
    โดยมีเงื่อนไขว่าต้องต่อคอมฯ และ mixer ได้

อยากทราบว่าอุปกรณ์อย่างนี้มันมีอยู่ในโลกมั้ยครับ?
    และถ้ามี จะซื้อได้จากไหน? (ถ้าจะให้ดีขอหลักร้อยนะครับ หลักพันมันก็แพงเอาการอยู่)

ขอบคุณครับ

av sender คับ ส่งทั้ง ภาพและ เสียง เป็น ster

Comment

เปลี่ยนเป็น เอาคอมตั้งไว้ ตรง mixer แล้ว คุม คอมแบบ wireless ด้วย mouse+keyboard ง่ายก่ามะงับ ^^'

Comment

แค่ข้อเสนอนะครับ อย่างว่ากัน คิดว่าอาจจะใช้ได้เหมือนกัน

ส่งสัญญาณผ่านทางคลื่นความถี่ FM อ่ะครับ

ข้อคิดก็คือ ผมใช้ เครื่องเล่นที่เรียกว่า Car MP3 FM Modulation

มันเป็นเครื่องเล่น MP3 ในรถยนต์ ที่เสียบเข้ากับช่องเสียบที่จุดบุหรี่ครับ

มันจะส่งสัญญาณผ่านทางคลื่นความถี่ FM ปกติที่เราฟังอยู่ อ่ะครับ แล้วก็มีเครื่องรับวิทยุ FM อยู่ที่ปลายทาง

ใช้ไฟ 12 V เพราะใช้กับรถยนต์
        สามารถส่งสัญญาณ ความไกลน่าจะประมาณ 10 M ได้
        มันจะมีแจ็คเสียบสัญญาณ Input ด้วย ก็เอาตรงนี้แหละครับ ต่อสัญญาณ
        เป็นระบบ Stereo ครับ 2 Channel

ราคาประมาณ 400 - 800 บาท หาเอาเองครับ มีขายทั่วไป

--------------------------------------------

อีกตัวนึง ก็เป็น ไมค์ลอยเลยครับ แปลงสัญญาณเอาครับ ราคาเริ่มต้นที่ 300 กว่าบาทขึ้นไป

ปล. ออกความเห็นเฉยๆ นะครับ อย่าว่ากัน
        ปล. 2 อาจมีสัญญาณรบกวนบ้าง ต้องลองดู

Comment

เสียงมันรบกวนมากนะหากเอาราคาหลักร้อยนิ

Comment

Working...
          X