overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 17 of 17

Thread: เน็ต 1.5 TOT กับโปรแกรมเร่งบิต ?

OverclockZone Member pann's Avatar

Default เน็ต 1.5 TOT กับโปรแกรมเร่งบิต ?

*** ต้องขอภัยนะถ้าคิดว่าลงผิดห้อง ก็คิดอยู่ว่าจะเอากระทู้นี้ลงห้องไหน

เพราะมันคาบเกี่ยวกันพอดี แต่ห้องนี้คุยเรื่องบิตกันมากกว่าเลยเอาลงห้องนี้แล้วกัน

คือว่าเพื่อนแน่ะนำให้ใช้โปรแกรมเร่งบิตตัวนึงชื่อว่า Speed Gear

มันบอกว่าเห็น 200 กว่าแน่ๆ (ปกติผมก็โหลดตามรรมชาติ 150-160 นิดๆ)

เน็ตที่ผมใช้คือ 1.5 M ของ TOT หลังจากลองใช้ 2 วัน ไอ้ตัวเลขที่ผมเห็น

มันไม่ใช่ 200 แต่มันเป็น 2000 อัพ ทั้งนั้น เลยสงสัยว่ามันจริงรึหลอก?

แต่ความรู้สึกคือมันโหลดได้เร็วขึ้นกว่าเดิมจริงๆถึงมากด้วย แต่เวลาที่แจ้งในโปรแกรมเชื่อไม่ค่อยได้

ความสงสัยจึงเกิดขึ้น เลยอยากจะรู้จากเพื่อนๆที่อาจจะมีใครใช้โปรแกรมนี้อยู่

ว่าสาเหตุที่มันทำให้เร็วได้มากมายขนาดนี้เกิดจากอะไร? และมีผลเสียกับคอม บ้างรึเปล่า

รูปครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member

Talking

จริงดิ.. เตรียมยกเลิกโคเลยครับงานนี้

OverclockZone Member JO's Avatar

ถ้ามันวิ่งที่ 2518KB/s ไฟล์ขนาด 1.23GB ของท่านจะเสร็จภายใน 9นาที

แล้ว 9นาทีนี่เสร็จหรือปล่าวครับ ถ้าเสร็จไฟล์มันสมบูรณ์หรือปล่าว

OverclockZone Member pann's Avatar

รูปครับงานเดียวกัน

เวลาที่ผ่านมาครับเชื่อไม่ได้จริงๆ ยังเหลือ 5 นาทีหลอกอยู่เลย

แต่ % งานเพิ่มขึ้นมามากครับ
    รูป รูป

Quote Originally Posted by JO View Post
    ถ้ามันวิ่งที่ 2518KB/s ไฟล์ขนาด 1.23GB ของท่านจะเสร็จภายใน 9นาที

แล้ว 9นาทีนี่เสร็จหรือปล่าวครับ ถ้าเสร็จไฟล์มันสมบูรณ์หรือปล่าว
    งานเสร็จจริงครับ(หนัง 3 เรื่องไท์ลงแผ่นดูจบหมดแล้วด้วย)

ไฟล์สมบูรณ์ทุกอย่างไม่ว่าจะเป็น หนัง โปรแกรม รึว่าวินโดวส์

แต่ก็อย่างว่าครับเรื่องเวลาที่เหลือ ที่แจ้งในโปรแกรมเชื่อไม่ได้เลย

OverclockZone Member JO's Avatar

ลองโหลดต่อดูครับว่าอีก 6นาทีจะเสร็จหรือปล่าว

ถ้าเสร็จไฟล์สมบูรณ์ไหม

OverclockZone Member rsun's Avatar

เห็นเพื่อนเคยโหลดมาใช้อยู่ครับ เลขมันหลอกตาเฉยๆ แถมยังกิน cpu อีก -*- แต่ถ้าใช้ได้บอกกันด้วยนะจะใช้บ้าง อิอิ

ขอโหลดมาลองแป๊บ v5.00

Quote Originally Posted by rsun View Post
    เห็นเพื่อนเคยโหลดมาใช้อยู่ครับ เลขมันหลอกตาเฉยๆ แถมยังกิน cpu อีก -*- แต่ถ้าใช้ได้บอกกันด้วยนะจะใช้บ้าง อิอิ
    อันนี้สภาพ CPU ครับ
    รูป รูป

ลองเรียบร้อยแล้วครับโปรแกรมหลอกเด็กนี้เอง

เดี๋ยวเอารูปผลทดสอบมาหัยดู

Quote Originally Posted by JO View Post
    ลองโหลดต่อดูครับว่าอีก 6นาทีจะเสร็จหรือปล่าว

ถ้าเสร็จไฟล์สมบูรณ์ไหม
    คือมพอจะสรุปได้ดังนี้ครับ(จากที่ งง กับมันทั้งวันเลย)

หนัง VCD ปกติ 1.2 G โหลดตามธรรมชาติ 150-160 ก็ประมาณ 2 ชม มี +/- บ้าง

แต่ใช้โปรแกรมนี้ไฟล์ขนาดเท่าๆกันนี่แหละ เวลาที่แจ้งในโปรแกรมบิตจะแจ้งประมาณ 10 นาทีนิดๆ

แต่เวลาจริงที่จับดูก็ ฟาดไปเกือบๆ 45 นาที แต่ว่าพอมาเทียบกับการโหลดปกติก็เร็วกว่าเท่าตัวอยู่ดี

แต่ว่าการเล่นเน็ตนี่พิการไปเลยครับ อย่างกดตอบนี่กว่าจะได้แต่ละ คห. เหนื่อย

ตกลงว่ามันมีข้อเสียรึเปล่าเนี้ย ใครรู้บ้างครับ

นี้เป็นรูปการส่งข้อมูลผ่าน Network นะครับใช้โปรแกรม Speed Gear 5.0
    เชื่อมต่อด้วยสาย UTP CAT5e + Lan Adaptor PCI 100Mbps(12.5MB/s)

ใช้เวลาในการส่งข้อมูลขนาด 563,231KB เป็นเวลาประมาณ 60วินาที
    (563,231 / 60) = 9387KB/s = 9MB/s(72Mbps)
    สังเกตุได้ว่าเท่ากับความเร็วของการส่งข้อมูลผ่าน UTP CAT5e + Lan Adaptor PCI 100Mbps(12.5MB/s) ปกติ

แต่ให้สังเกตุที่โปรแกรม Bandwidth Monitor แจ้งว่ามีอัตราการส่งข้อมูลถึง 120MB/s(960Mbps)

สรุปโปรแกรม VerGear 5.0 แค่เป็นการหลอกตัวเลขของ Windows แค่นั้นเอง
    Last edited by JO; 13 Aug 2008 at 17:24:53.

OverclockZone Member Drunk's Avatar

มันเป็นโปรแกรมหลอกเด็กครับ

ถ้าเอาง่ายๆนะครับ

เอาง่ายๆ นะครับ จะได้เห็นภาพ
    เอาหน่วยเป็น จุดแล้วกันนะครับ

สมมุติว่า ความเร็วของ CPU ปกติ คุณ 100 จุด/วินาที
    ความเร็วเนตเอาแบบ จขกท. เลยครับ เอา 160 kb/s แล้วกันครับ

ถ้าคุณเร่งความเร็ว CPU ให้เร็วขึ้น ค่าความเร็วในการนับ/1 รอบนาฬิกาของ CPU (สมมุติว่า 200 จุด/วินาทีแล้วกัน) ก็จะเร็วขึ้นไปด้วย
    ทำให้ ความเร็วที่โชว์ในเนต ไม่ได้เพิ่มขึ้นนะครับ แต่ลดลง อาจจะเหลือ 80 kb/s ซะด้วยซ้ำ

เหตุผล เนื่องจาก Program มันไปเล่นสัญญานการนับ/1 รอบนาฬิกาให้เร็วขึ้น แต่เนตวิ่งเท่าเดิม ทำให้เครื่องนับเร็วกว่าปกติ เลยทำให้ เนตวิ่งตามการนับไม่ทับ ความเร็วจะลดน้อยกว่าปกติ
    -----------------------------------

ต่อเลยครับ ในทางกลับกัน
    ถ้าคุณลดความเร็ว CPU ให้นับช้าลง ค่าความเร็วในการนับ/1 รอบนาฬิกาของ CPU (สมมุติว่าลดเหลือ 50 จุด/วินาทีแล้วกัน) ก็จะช้าลงไปด้วยไปด้วย

เหตุผล เนื่องจาก Program มันไปลดสัญญานการนับ/1 รอบนาฬิกาให้ช้าลง แต่เนตวิ่งเท่าเดิม ทำให้เครื่องนับช้ากว่าปกติ เลยทำให้ การนับวิ่งช้ากว่าเนต ความเร็วที่เห็น ก็จะได้มากกว่าปกติ อาจจะเห็นถึง 320 kb/s เลยก็ได้

อย่างที่ท่านเห็น ลองเอาไปคิดดูครับ

บางคนใช้เร่ง CPU ทำงานมากเกิน ทำให้ CPU เมาแฮ้งค์ไปเลยก็มีครับ

นี้เป็นรูปการส่งข้อมูลผ่าน Network แบบเดิมๆ
    เชื่อมต่อด้วยสาย UTP CAT5e + Lan Adaptor PCI 100Mbps(12.5MB/s)

ใช้เวลาในการส่งข้อมูลขนาด 563,231KB เป็นเวลาประมาณ 60วินาทีเท่ากัน
    (563,231 / 60) = 9387KB/s = 9MB/s(72Mbps)
    สังเกตุได้ว่าเท่ากับความเร็วของการส่งข้อมูลผ่าน UTP CAT5e + Lan Adaptor PCI 100Mbps(12.5MB/s) ปกติ

สังเกตุที่โปรแกรม Bandwidth Monitor แจ้งว่ามีอัตราการส่งข้อมูลถึง 10MB/s(80Mbps)

จะใช้โปรแกรมหรือไม่ใช้โปรแกรมก็มีความเร็วพอๆกันเลยครับ

***แถมตอนถอน Speed Gear 5.0 ล่อซะ Regiter ผมรวนเลยดีว่า Back Up ไว้แล้ว
    Last edited by JO; 13 Aug 2008 at 17:24:53.

***อืมม...ขอบคุณท่านDrunk กับท่าน Joครับ ที่มาช่วยไขความกระจ่าง

ถึงว่าอะไรมันจะเทพขนาดนั้น มันจะเกินความเร็วเน็ตจริงๆไปได้มากมายขนาดนั้นได้ยังไง

ปล. Regiter ถึงกะรวนเลยเหรอท่านJo

เหอๆไม่ได้Back ไว้ด้วย เอิ๊กๆ

ไงก็ขอบคุณผู้ร่วมพิสูจน์ทุกท่านครับ จะได้เป็นบรรทัดฐานให้สมาชิกท่านอื่นต่อไป

ขอจบด้วยงานตัวนี้เลยนะครับ

ผมเริ่มโหลดงานนี้ก่อนตั้งกระทู้นี้ประมาณ 10 นาที

งานตัวนี้ผมโหลดเสร็จ เวลา 19.26 ตามนาฬิกาที่เครื่อง

สรุปเวลาจริง ก็เกือบๆ 2 ชม อยู่ดี

แล้วไอ้งานไหนหว่าที่มันเสร็จแค่ 45 นาทีเมื่อเช้าสงสัย มิยาบิ แผ่นเดียว อิอิ
    รูป รูป

Quote Originally Posted by pann View Post
    ขอจบด้วยงานตัวนี้เลยนะครับ

ผมเริ่มโหลดงานนี้ก่อนตั้งกระทู้นี้ประมาณ 10 นาที

งานตัวนี้ผมโหลดเสร็จ เวลา 19.26 ตามนาฬิกาที่เครื่อง

สรุปเวลาจริง ก็เกือบๆ 2 ชม อยู่ดี

แล้วไอ้งานไหนหว่าที่มันเสร็จแค่ 45 นาทีเมื่อเช้าสงสัย มิยาบิ แผ่นเดียว อิอิ

Bookmarks

Bookmarks