Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเกี่ยวกับ X2 5200+ หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเกี่ยวกับ X2 5200+ หน่อยครับ

คือตอนนี้ใช้การ์ดจอ HD3870 บอร์ด M2N-E ram 1g อยู่

แล้วรู้สึกว่าเร่น crysis ยังมีกระตุกอยู่(เฉยเรย)

โดยรวมในหน้าของวินโด้ก็ยังมีช้าๆอยู่บ้างเวลาเปิดโปรแกรมต่างๆ

ก็เรยคิดว่าส่วนนึงคงจะมีผลเกี่ยวกับ CPU แน่นอน

ตอนนี้ใช้ Athlon 3000+ (1.8)เอง

เรยอยากจะเปลี่ยนเป็นตัว x2 5200+

คิดว่าตัวนี้จะลากการ์ดจอรอดมั้ย แร้วจะทำให้ภาพรวมของการใช้งานโปรแกรมต่างๆดีขึ้นมั้ยครับ

ps.ขอบคุณเซียนทุกท่านที่เข้ามาตอบให้นะครับ

ดีแน่ครับ เลือกตัว 90 mn L2 1Mx2

Comment

ดีขึ้นค่อนข้างแน่นอนครับและค่อนข้างเยอะอย่างเห็นได้ชัดเจนด้วยครับ

Comment

ดีครับ ผมใช้อยู่ 5200+
        AMD จงเจริญ เย้ เย้

Comment

เพิ่มแรมด้วยครับผม Crysis กับแรม 1 GB มันน้อยไปอ่ะครับ
          เท่าที่ผมลอง X2 4000+@2.92GHz กับ HD2600XT ตอนแรม 1 GB กับ 2 GB นั้นต่างกันชัดเจนเลยครับ
          โดยเฉพาะตอนตลุมบอนหรือเจอศัตรูเป็นโขลงวิ่งตามหน่ะครับ

Comment

ถ้าตอบแบบมองเป็น ฮาร์ดแวร์ อย่างเดียว
            ผมก็ตอบได้เหมือนกันครับว่า ดีกว่าอยู่แล้วครับ

แต่ไม่มองเป็นซอฟ์แวร์หน่อยเลยเหรอ กรณีที่ว่า

// แล้วรู้สึกว่าเร่น crysis ยังมีกระตุกอยู่(เฉยเรย)

โดยรวมในหน้าของวินโด้ก็ยังมีช้าๆอยู่บ้างเวลาเปิดโปรแกรมต่างๆ

ก็เรยคิดว่าส่วนนึงคงจะมีผลเกี่ยวกับ CPU แน่นอน //

มันไม่จำเป็นต้องไปโทษ CPU อย่างเดียวหรอกนะครับ
            คำว่า "เฉยเลย" ก็แสดงว่ามันเพิ่งเป็น
            และที่บอกว่าให้มองเ็ป็น "ซอฟ์แวร์" เพราะ

คอมคุณจะดีจะแรงแค่ไหนก็ตาม ถ้าโดนไวรัสประเภททำให้ CPU โดยใช้งาน 100% แทรกแซงตลอดเวลา
            มันก็ต้องกระตุกบ้างแหละครับ และทำให้การทำงานโดยรวมรู้สึกชักช้าไปอย่างรู้สึกได้เลย
            คุณต้องทบทวนตัวเองด้วยว่า ทำตัวเสี่ยง ด้วยหรือเปล่า (แค่เอาคอมต่อเน็ต ได้ก็เสี่ยงมากแล้วนะ เหอๆๆ) อย่าไปฝากความหวังกับโปรแกรม anti virus มาก
            ไวรัส สมัยนี้เค้าก็ โอเวอร์คล๊อก ตัวเองให้แรงขึ้นได้ครับ (เปรียบเทียบนะ เหอๆๆๆ)

Comment

คล็อกแค่ 1.8 อาจจะน้อยไปหน่อยนะครับ สำหรับ CPU ที่มีแคช L2 แค่ 512k

ลอง OC ขึ้นสักหน่อยสิครับ สัก 2.2G น่าจะพอนะ

หรือถ้า Mainboard คล็อกไม่ได้ ก็คงต้องเปลี่ยน CPU แน่นอน

แต่ถ้าเปลี่ยนแล้ว เห็นผลแน่นอนครับ

Comment

Working...
              X