overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 9 of 9

Thread: ช่วยสอนวิธีแบ่ง patition ตอนลงวินโด้หน่อยคับ

OverclockZone Member tompnt's Avatar

Default ช่วยสอนวิธีแบ่ง patition ตอนลงวินโด้หน่อยคับ

คือผมลองใช้โปรแกรมแบ่ง patition อย่าง patition magic แล้ว แต่ก็แบ่งไม่ได้ เลยอยากทราบวิธีแบ่งตอนที่เราลงวินโด้อ่ะคับ ใครที่พอมีน้ำใจช่วยสอนทีคับ เอาแบละเอียดๆ เลยน่ะคับ ขอบคุณคับ

OverclockZone Member beersonic's Avatar

Quote Originally Posted by tompnt View Post
    คือผมลองใช้โปรแกรมแบ่ง patition อย่าง patition magic แล้ว แต่ก็แบ่งไม่ได้ เลยอยากทราบวิธีแบ่งตอนที่เราลงวินโด้อ่ะคับ ใครที่พอมีน้ำใจช่วยสอนทีคับ เอาแบละเอียดๆ เลยน่ะคับ ขอบคุณคับ
    ตอนลง windows มันจะมีให้ delete กับ create partition อยู่แล้วน่ะครับ ตอน create มันก็จะให้ใส่ขนาดที่ต้องการ ท่านก็ใส่เลขไปเลย แล้วมันก็จะ format ให้ ถ้าลง Windows เป็นน่าจะเคยเห็นนะ

OverclockZone Member tompnt's Avatar

พอจะคุ้นๆ แล้วคับ แต่ยังสงสัยนิดนึงคับ ว่าเราต้องฟอร์เมทไดร์เก่าออกทุกไดร์เลยรึป่าวคับ คืออยากจะแบ่งแค่ไดร์ D เพราะมันมีพื่นที่ 120G คับ อยากแบ่ง Parttiton อย่างเดียวโดยไม่ต้องลงวินโด้ใหม่อ่ะคับ
    Last edited by tompnt; 28 Jan 2008 at 10:53:52.

OverclockZone Member IX's Avatar
    Kanchanaburi Society

ใช้ partition magic แบ่งคับ
    ปล.รู้แค่ว่าใช้ตัวนี้ แต่ผมเองก็ไม่เคยใช้อ่ะ

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

ถ้าท่านลงโปรแกรมเสร็จแล้ว ก้อสำรองข้อมูลในไดรฟ์ี่ที่จะแบ่ง โดยไรท์ใส่ CD DVD หรือก๊อปไปไว้ในไดรฟ์อื่นก้อได้น่ะครับ(โดยปกติ ใช้โปรแกรมนี้แบ่ง ไม่จำเป็นต้องสำรองข้อมูลไว้ เพราะว่า มันจะย้ายข้อมูลเก่าของเราไปไว้ให้ตามที่เราระบุน่ะครับ)

เสร็จแล้ว เอาง่ายๆ นะครับ คือ คลิกขวาตรงไดรที่ท่านจะแบ่ง แล้วจะมีคำสั่งให้ท่านเลือกนะครับ พอท่านเลือกว่าจะำทำอะไรแล้ว ต้องมาคลิก Apply ด้วยนะครับ โปรแกรมจะเริ่มแบ่งตามที่ท่านต้องการ ลองทำดู ผมก้อทำนานแล้ว

OverclockZone Member -=NaT=-'s Avatar

ผมมีโปรแกรมครับ ตอนนี้ใช้ PartitionMagic 8.0

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

Quote Originally Posted by tompnt View Post
    พอจะคุ้นๆ แล้วคับ แต่ยังสงสัยนิดนึงคับ ว่าเราต้องฟอร์เมทไดร์เก่าออกทุกไดร์เลยรึป่าวคับ คืออยากจะแบ่งแค่ไดร์ D เพราะมันมีพื่นที่ 120G คับ อยากแบ่ง Parttiton อย่างเดียวโดยไม่ต้องลงวินโด้ใหม่อ่ะคับ
    ไม่จำเป็นต้องฟอร์แม็ตทั้งหมดครับท่าน โปรแกรมนี้ช่วยให้แบ่งได้ง่าย ดโดยที่ข้อมูลต่างๆ จะอยู่ครับโดยไม่เสียหาย (ถ้าไม่มีปัญหาระหว่างแบ่งนะครับ เช่น ไฟดับ เป็นต้น)
    ต้องการแบ่งไดรฟ์ D ก้อคลิกขวาที่ไดรฟ์ D แล้วเลือกคำสั่งนะครับ เมื่อเราเลือกสังเกตดูข้างบนนะครับ มันจะบอกว่า เราแบ่งเป็นกี่ไดร และมีขนาดเท่าไหร่ แต่ยังไม่ได้แบ่งจริงๆนะครับ ท่านสามารถยกเลิกได้ หรือถ้าแน่ใจแล้วก้อคลิก Apply เครื่องก้อจะแบ่งให้ ผมเข้าใจว่า ท่านคงจะแบ่งผ่าน Windows ดังนั้นั้นก้อลองทำตามที่ผมว่า คร่าวๆ นะครับ ผมจำไม่ได้ ไม่ได้ทำบ่อย แต่ใช้ได้ดีเลยครับ ข้อมูลอยู่ครบ

OverclockZone Member mooh's Avatar

patition magic

ถ้าไม่มีข้อมูลใช้แนวลบ drive เก่าออก แล้วสร้างใหม่2อันจะไวกว่าครับ ถ้ามีข้อมูลจะนานมากๆ พยายามหาที่ backup ไว้ดีกว่าครับ

จะแยกก็ใช้คำสั่ง split แล้วก็จัดการเลื่อกขนาดเองตามพอใจครับ

หรือไม่ก็ resize drive D เก่า แล้วสร้าง drive ใหม่มา

หรือไม่ก็ลบ drive D ออกไป แล้วสร้างใหม่มา2อัน

โปรแกรมนี้ใช้ง่ายสุดและครับ

Quote Originally Posted by mooh View Post
    patition magic

ถ้าไม่มีข้อมูลใช้แนวลบ drive เก่าออก แล้วสร้างใหม่2อันจะไวกว่าครับ ถ้ามีข้อมูลจะนานมากๆ พยายามหาที่ backup ไว้ดีกว่าครับ

จะแยกก็ใช้คำสั่ง split แล้วก็จัดการเลื่อกขนาดเองตามพอใจครับ

หรือไม่ก็ resize drive D เก่า แล้วสร้าง drive ใหม่มา

หรือไม่ก็ลบ drive D ออกไป แล้วสร้างใหม่มา2อัน

โปรแกรมนี้ใช้ง่ายสุดและครับ
    ตามท่านนี้เลยครับ แน่นดีครับ

Bookmarks

Bookmarks