Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีลำโพง 5.1 แต่จะด่อกับ เครื่องเล่น dvd ต้องทำไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีลำโพง 5.1 แต่จะด่อกับ เครื่องเล่น dvd ต้องทำไงครับ

ขอถามผู้รู้หน่อยครับ
    ผมเพิ่งซื้อลำโพง 5.1 จากสมาชิกใน OCZ แต่จะด่อกับ เครื่องเล่น dvd ต้องทำไงครับ
    เพราะเห็นว่ามีแต่ R-L เท่านั้นเอง แล้วก็ Coacial จากเคืร่องเล่น dvd แต่ว่า ลำโพง ผมมีแต่
    แจ็ดสามตัวใช้กับ คอมโดยเฉพาะครับ ก็เลยไม่รู้ว่าถ้าเอาไปต่อกับเครื่องเล่น dvd
    จะต้องมีอุปกรณ์ตัวแปลงสัญญาณอะไรหรือไม่อย่างไรครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ของมันไม่ได้มีไว้ใช้คู่กัน

ไม่คุ้มกับการลงทุน

Comment

dvd รุ่นอะไรครับ

Comment

ลำโพง 5.1 นี่ของคอมใช่ไหมครับ รุ่นอะไร

Comment

DVD ของ sony รุ่น DVP-K56P ครับ
          ส่วน ลำโพงของ creative รุ่น M5300 ครับ

Comment

ดีวีดีที่จะต่อลำโพง5.1จากลำโพงคอมได้้เครื่องดีวีดีนั้นต้องมีช่อง5.1เเบบอนาล็อกครับจะมีอีก6รูโดยรูนั้นจะเขียนเเบ่งเป็น cen sub R L SR SL ลองดูพวกดีวีดีที่พวกรุ่นท๊อบๆหน่อยในเเต่ล่ะยี่ห้อมักจะมีมาให้หรือจะเอาถูกๆไปดูคลองถมครับพันนิดๆก็ซื้อได้ล่ะ
            ส่วนลำโพงที่ใช้ต้องไปซื้อหัวเเปลงหรือสายเเบบหัวเล็กเเล้วเเยกมาเป็น2หัวอาซีเอครับ รูนึงจะของคอมจะเเยกเป็น cenกับsub L กับR เเละ SRกับ SL เเต่ลำโพงคอมที่เค้านิยมมาต่อกับเครื่องdvdคือไมโครเเลปนะครับต่อง่ายเสียงดี

Comment

Originally posted by missygal View Post
              ดีวีดีที่จะต่อลำโพง5.1จากลำโพงคอมได้้เครื่องดีวีดีนั้นต้องมีช่อง5.1เเบบอนาล็อกครับจะมีอีก6รูโดยรูนั้นจะเขียนเเบ่งเป็น cen sub R L SR SL ลองดูพวกดีวีดีที่พวกรุ่นท๊อบๆหน่อยในเเต่ล่ะยี่ห้อมักจะมีมาให้หรือจะเอาถูกๆไปดูคลองถมครับพันนิดๆก็ซื้อได้ล่ะ
              ส่วนลำโพงที่ใช้ต้องไปซื้อหัวเเปลงหรือสายเเบบหัวเล็กเเล้วเเยกมาเป็น2หัวอาซีเอครับ รูนึงจะของคอมจะเเยกเป็น cenกับsub L กับR เเละ SRกับ SL เเต่ลำโพงคอมที่เค้านิยมมาต่อกับเครื่องdvdคือไมโครเเลปนะครับต่อง่ายเสียงดี
              สายแยกที่บอกจะต้องไปต่อกับ Coaxial ใช่หรือไม่ครับ เพราะหลังเครื่องเล่น dvd จะมีแต่ audio ที่เป็น R-L กับ Coaxial และ Optical เท่านั้นเองครับ

Comment

ไม่ใช่ครับเครื่องดีวีดีรุ่นของคุณจากที่บอกไม่มีช่องอนาล็อก5.1ครับ Coaxial คือช่องดิจิตอลไว้ไปต่อกับavrครับ
                ผมถึงบอกว่าถ้าคุณอยากดู5.1โดยใช้จากลำโพงที่มีโดยประหยัดสุดคือไปซื้อเครื่องที่คลองถมครับดีวีดีอ่ะครับผมเเนะนำยี่ห้อtechlineครับพันนิดๆ

Comment

Originally posted by missygal View Post
                  ไม่ใช่ครับเครื่องดีวีดีรุ่นของคุณจากที่บอกไม่มีช่องอนาล็อก5.1ครับ Coaxial คือช่องดิจิตอลไว้ไปต่อกับavrครับ
                  ผมถึงบอกว่าถ้าคุณอยากดู5.1โดยใช้จากลำโพงที่มีโดยประหยัดสุดคือไปซื้อเครื่องที่คลองถมครับดีวีดีอ่ะครับผมเเนะนำยี่ห้อtechlineครับพันนิดๆ
                  เห็นด้วยเลย ซื้อเครื่องเล่น DVD ใหม่ที่ออก Analog 5.1 ได้ ตามที่ท่านแนะนำ หรือพวก Soken ก็ได้ บางรุ่นมีฟีเจอร์ปรับระดับเสียงคล้ายกับ AVR เลยก็มี ผมใช้อยู่
                  ถูกกว่าซื้อ AVR เป็นไหนๆ ถ้าไม่ฟังจนถึงระดับไฮเอนด์แนะนำครับ

Comment

เป็นข้อแนะนำนะครับถ้าจะซื้อ DVD Player ใหม่ ยิ่งคลองถม บ้านหม้อ ยิ่งต้องขอเค้าแกะดูชุดหัวอ่านนะครับ บางเครื่องใช้หัวอ่านเป็น เลนส์พลาสติก จะไม่ทนเอานะครับ

ในกรณีของคุณจิตร

1. ช่องต่อ coaxial Optic ไว้ต่อเข้า AVR หรือ Decoder ต่างๆ ครับ ไม่สามารถ ต่อเข้าลำโพงที่ไม่มี Decoder ได้โดยตรง

2. การต่อ Coax หรือ Optic เข้าลำโพง มีเป็นบางรุ่นครับที่ทำได้อย่าง Klipsch THX 5.1 หรือ GD500 (มั้งถ้าจำไม่ผิด อันนี้ไม่แน่ใจ)

3. ถ้าหลังเครื่อง DVD มีแค่ LR + Coax + optic หมดสิทธิ์ 5.1 กับระบบนี้ครับ

- อาจเปลี่ยนเครื่องเล่น หรือ ลำโพง ก็ได้ครับ การเปลี่ยนเครื่องเล่น ก็เป็นวิธีที่ประหยัดครับ
                    - การต่อ output 5.1 แบบ analog ยังด้อยกว่า การส่งข้อมูล Digital ผ่าน optic หรือ coax
                    - ยังไง ซะ AVR ยังได้เปรียบในเรื่องคุณภาพที่ได้ แต่ก็ต้องใช้ เงินลงทุน เยอะเหมือนกันครับ ไม่ต้องเปรียบถึง hi end หรอกครับ เปรียบกับ mid end ดีกว่าครับ

Comment

ขอบคุณครับ
                      คุณ missygal, คุณ nooi และคุณ Aeromancer
                      มากครับ พอได้ความกระจ่างแล้วครับ พอดี dvd เพิ่งซื้อยังไม่ถึงสองอาทิตย์เลย
                      ส่วนลำโพงก็รับมือสองมา ประกันยังมีอีกยาวครับ
                      ผมไม่ค่อยได้เล่นเครื่องเสียงครับ แค่ไว้ดูหนังฟังเพลงแบบราคาไม่แพงครับ
                      ทั้งๆ ที่เรียนอิเล็คมา แต่ไม่ค่อยชอบเล่นเครื่องเสียงครับ
                      ตั้งแต่เรียนประกอบแอมป์ ไม่ถึงสามตัวครับ แบบที่ไว้ฟังจริงๆ จังๆ ครับ
                      แล้วไม่ค่อยได้ตามด้วย ก็เลยยิ่งไม่ค่อยรู้เรื่องใหญ่เลย
                      อย่างน้อยตอนนี้ได้ความกระจ่างเพิ่มขึ้นแล้วครับ ขอบพระคุณทั้งสามท่านอย่างมากครับ

Comment

แต่.... ถ้าเครื่องเล่น DVD กับ PC ที่มี Card Creative x-fi ของคุณอยู่ใกล้ๆ กัน ลองหา Panel ที่มี digital in มาต่อใน pc เพิ่ม แล้วต่อสาย coax มาที่ pc แล้วต่อ ลำโพงเข้ากับ pc ก็จะได้ 5.1เช่นกัน อันนี้เป็นวิธีราคาถูก จากคุณเรือรบ ครับ

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
                          แต่.... ถ้าเครื่องเล่น DVD กับ PC ที่มี Card Creative x-fi ของคุณอยู่ใกล้ๆ กัน ลองหา Panel ที่มี digital in มาต่อใน pc เพิ่ม แล้วต่อสาย coax มาที่ pc แล้วต่อ ลำโพงเข้ากับ pc ก็จะได้ 5.1เช่นกัน อันนี้เป็นวิธีราคาถูก จากคุณเรือรบ ครับ
                          ก็คิดอยู่นะครับ ว่าน่าจะมีวิธีนี้ แต่ว่า คอมกับทีวี ผมไว้คนละห้องครับ เลยไม่ค่อยสะดวกเท่าไร
                          ขอบคุณมากครับ ทั้งคุณ Aeromancer และคุณเรือรบด้วยครับ

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post

ถ้าใช้ coaxial ไม่จำเป็นต้องมี panel

และถ้ามีคอม ก็ไม่จำเป็นต้องใช้เครื่องเล่น DVD

ส่วนที่ DVD player รุ่นล่างๆ ที่ขายในไทย มี analog out แค่ stereo เพราะ

หนัง DVD ในไทยส่วนมาก soundtrack ส่วนที่เป็นภาษาไทย ยังเป็น Dolby Digital 2.0

และ ส่วนมาก ยังดู VCD Mpeg audio stereo กันอยู่ด้วยซ้ำไป

ส่วนน้อยจะเป็น DTS 5.1 หรือ Dolby digital 5.1

และ consumer ตาดำๆทั่วไป ไม่มีงบพอที่จะซื้อ AVR ตามที่ท่านเทพ แนะนำได้

ต่อนิด ความเห็นผมคือ ลำโพง 5.1 ของ ของคอม ไม่ควร เอามาต่อ DVD player

และ DVD player 2 channel ก็ควรจะต่อกับชุด Stereo / 2.1 หรือไม่ก็ ลำโพงทีวี นั่นแหละ

เพราะ

- ถึงจะมี output 6channel Soundtrack Dolbydigital channel บางตัว บางเรื่อง มาแค่ 5channel ไม่มี channel ของซับวูฟเวอร์ และลำโพงคอม ก็ไม่สามารถ Bass redirect ได้ ซับจึงไม่ออก !!

- DVD player รุ่น ล่าง ส่วนมาก มักจะไม่ support Dolby prologic

หาก soundtrack มา 2channel แล้ว เราใช้ ลำโพง 5.1 ก็จบกัน เสียงออกแค่ 2channel หน้า ซับก็ไม่ออก

สรุปๆๆ

เอา 5.1 ไปหาแลก 2.1 มาใช้ก็พอแล้ว
                            Last edited by battlecruiser; 30 Jan 2008, 19:42:02.

Comment

ขอบคุณ คุณBattlecruiser มากครับ
                              วันนี้ผมเอาลำโพงต่อกับคอม แล้วเอก DVD ที่ออก 5.1 (แต่เป็นแผ่นผี) แต่คู่หลังไม่มีเสียงออกเลย
                              แต่บอร์ดผมเป็น 6ch ไม่ใช่ 5.1 หลังจากเปิดคู่มือแล้ว ก็เลยยังไม่แน่ใจว่าปกติหรือเปล่า
                              เดี๋ยวจะหาแผ่นแท้ที่มี 5.1 ลองดูอีกทีครับ

Comment

Working...
                              X