Announcement

Collapse
No announcement yet.

AMD +3600 เท่ากับ P.4 3.6Ghz จริงหรอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AMD +3600 เท่ากับ P.4 3.6Ghz จริงหรอ

พอดีซื้อเกมมาใหม่อะ แล้วพอดีอ่านสเปก ที่ด้าน หลัง
    มานระบุ ว่า 3.0Ghz intel pentium4 or Athlon อะครับ

แต่พอที่บ้านเป็น Athlonx2 3600+ 1.9Ghz เลยมีข้อส่งสัยจะถามว่า

1.ไอ้ที่เค้าว่า +3600 นี่ทำงานเท่ากับความเร็วของ P.4 3.6Ghz จริงรึป่าว

2.ถ้าจริง ไอ้ความเร็วที่เท่ากับ P.4 นี้ มันเกิดจาก การทำงานของCPU 2 หัวรวมกัน จึงจะเท่า 3.6 ของ P.4 หรือ แค่ 1 หัว ก็เท่า 3.6 ของP.4

3.แล้วเกม ส่วนใหญ่ ใช้กี่หัวในการเล่น

4.แล้วเกม (Battlestasion Midway) ที่ต้องการ 3.0 Ghz นั้น CPU ของเราจะเร็วสู้ P.4 ได้มั้ย (ถ้าเกมนี้มัน วิ่งแค่หัวดียว)

ขอผู้ "รู้" "จริงๆ" นะ เพื่อ จะเป็นประโยชน์แก่คนอื่นๆ ในตอนซื้อเกม

แรงหว่า P4 ครับ

Comment

2หัว กับ 1หัวมันวัดกันยากคับ

Comment

ผมก็ไม่มีความรู้อะไรมากหมายหรอกครับ แต่อ้างอิงจากการใช้งานจริง

แค่ตอนผมใช้Athlon64 3500+@2.5GHz เล่นNFS Prostreet ด้วยการGF7600GS DDR3(ปัจจุบันปล่อยไปแล้ว)
        เล่นด้วยความละเอียด1024*768 ปรับ medium กระตุกครับ แต่พอเปลี่ยนเป็น AthlonX2 4800+ @2.5GHz
        เหมือนกัน อาการกระตุกหรือหน่วงๆที่เคยเป็นก็หายไปครับ ทั้งๆที่การ์ดจอตัวเดียวกัน system เดิมหมดทุกอย่าง
        ก็ตีความได้ว่า สองหัวมันย่อมเร็วกว่าหัวเดียวแน่นอนครับ

ปัจจุบันเล่นร่วมกับ GF8600GT 1024*768 all high+AA+AF ก็มีความสุขดีครับ

Comment

1. เทียบเท่าโดยประมาณครับ เรื่องเล่นเกมส์ติดจะดีกว่า P4 หน่อยๆด้วย
          2. P43.6 รุ่น 2 หัว ก็วิ่งหัวละ 3.6 ทั้ง 2 หัวครับ
          3. ณ ปัจจุบันเกมส์ส่วนใหญ่ยังวิ่งหัวเดียวอยู่ แต่หลังๆมานี่เกมส์ที่ใช้ CPU ได้หลายหัวออกมาหลายเกมส์แล้ว
          4. สู้ได้แน่นอนครับ

Comment

Athlon ที่ระบุข้างกล่องเขาหมายถึง Athlon สมัย 462(A) หรือ AthlonXP ครับ

Comment

1. แล้วแต่งานครับผม ด้วยโปรแกรมที่เน้น single core และ clock มากๆเข้าว่า Pentium 4 3.6 GHz แรงกว่า X2 3600+ ก็มีครับผม
              2. มันเป็นตัวเลข PR rating ของทาง AMD หน่ะครับ เทียบประสิทธิภาพกับ Processor ที่มี clock เท่ากับ 3.6 GHz
              3. เกมใหม่ๆ 2 หัวดีกว่า 1 หัว
              4. ได้แน่นอนครับ

Comment

Originally posted by eXzato View Post
                Athlon ที่ระบุข้างกล่องเขาหมายถึง Athlon สมัย 462(A) หรือ AthlonXP ครับ
                ข้างกล่องเกมปัจจุบันจะระบุว่าเป็น Athlon64 ที่เป็นคอร์เดี่ยวน่ะครับ

Comment

Originally posted by popcorn View Post
                  พอดีซื้อเกมมาใหม่อะ แล้วพอดีอ่านสเปก ที่ด้าน หลัง
                  มานระบุ ว่า 3.0Ghz intel pentium4 or Athlon อะครับ

แต่พอที่บ้านเป็น Athlonx2 3600+ 1.9Ghz เลยมีข้อส่งสัยจะถามว่า

1.ไอ้ที่เค้าว่า +3600 นี่ทำงานเท่ากับความเร็วของ P.4 3.6Ghz จริงรึป่าว

2.ถ้าจริง ไอ้ความเร็วที่เท่ากับ P.4 นี้ มันเกิดจาก การทำงานของCPU 2 หัวรวมกัน จึงจะเท่า 3.6 ของ P.4 หรือ แค่ 1 หัว ก็เท่า 3.6 ของP.4

3.แล้วเกม ส่วนใหญ่ ใช้กี่หัวในการเล่น

4.แล้วเกม (Battlestasion Midway) ที่ต้องการ 3.0 Ghz นั้น CPU ของเราจะเร็วสู้ P.4 ได้มั้ย (ถ้าเกมนี้มัน วิ่งแค่หัวดียว)

ขอผู้ "รู้" "จริงๆ" นะ เพื่อ จะเป็นประโยชน์แก่คนอื่นๆ ในตอนซื้อเกม
                  X2 3600+ VS P4 3.6GHz

.

Comment

Originally posted by badghost View Post
                    1. เทียบเท่าโดยประมาณครับ เรื่องเล่นเกมส์ติดจะดีกว่า P4 หน่อยๆด้วย ----- ผมว่าแรงกว่าเยอะครับ
                    2. P43.6 รุ่น 2 หัว ก็วิ่งหัวละ 3.6 ทั้ง 2 หัวครับ ------ มันเป็น HT เป็นแค่สองหัวเสมือนใช้ซอฟแวร์ในการควบคุมมิช่ายใช้ตัวฮาร์ดแวร์จริงๆอย่าง PentiumD หรือ AthlonX2

Comment

Working...
                    X