Announcement

Collapse
No announcement yet.

-::: อยากได้ Sound System ซักชุดครับ :::-

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• -::: อยากได้ Sound System ซักชุดครับ :::-

พอดีว่าคอมของผมใช้ Sound Onboard อยู่นาน พักหลังนี้เริ่ม หาหนัง หาเพลง (โหลดบิต) เยอะขึ้น
    ดูหนัง ฟังเพลงก็มากกว่าเมื่อก่อน เสียงมันเหมือนขาดๆหายๆ ไม่เต็มอารมครับ
    ห้องผมไม่ใหญ่มาก แต่จะพอกะประมาณได้ซัก กว้าง 3m ยาว 5m สูง 3m ราวๆนี้น่ะคับ
    อยากได้ชุด Sound System ที่ประกอบไปด้วย

Speaker 1ea สำหรับฟังเพลงซะมากกว่าดูหนัง หรือถ้าหนังก็แนว บู๊แหลกซะส่วนใหญ่
    Sound Card 1ea เรื่องแปลงไฟล์เพลง หรือ Rip เพลงก็ไม่ค่อยได้ทำเท่าไหร่ อยากตัวที่มีเสียงหนักๆหน่อย เน้นความคมของเสียงเป็นหลัก

ส่วนงบประมาณก็ไม่มากไม่น้อย 4000บาท - 5500บาท ครับ
    ยังไม่รีบซื้อ เพราะช่วงนี้ยังไม่ค่อยได้ใช้คอม ใช้แต่ Laptop อยู่ในช่วงตัดสินใจเปลี่ยนคอมใหม่ด้วยคับ
    ว่าจะซื้อเป็น HT-PC สำหรับดูหนังบ้าง เล่นเกมส์บ้าง น่ะคับ
    ช่วยแนะนำ แล้วก็"บอกเหตูผล และคุณภาพเสียง ในระดับที่ท่านได้ยิน" ว่าคมแค่ไหน หนักเบาประมาณไหน
    คือจะได้เข้าใจได้ง่ายขึ้น อันนี้ "ตัดงบประมาณ" ออกไปเลยก็ได้คับ
    ท่านอื่นที่มาแนวเดียวกับผมจะได้ไม่ต้องเสียเวลาตั้งกระทู้ใหม่ให้เปลืองเวลา
    ขอบคุณคับ

ไม่มีคนตอบเลยหรอ

Comment

ห้องเล็กนะ พอๆ กับห้องผมเลยครับ

ผมต้องใช้หูฟัง ถ้าซื้อลำโพงมา 50,000 บาท ก็ได้ใช้แค่ 50 บาท เปิดดังก็ไม่ได้ เซ็ง...

ซื้อไปก็ไม่คุ้ม เลิกคิดจะหาลำโพงแล้วครับ

Comment

อย่างนี้แล้วกันครับจุดสำคัญที่ DAC , วงจรขยาย , ลำโพง , สายสัญญาณ , สายลำโพง น้ำเสียงเปลี่ยนเพราะสิ่งเหล่านี้ ไม่แนะนำอะไรแล้วกันครับ รอคนข้างล่างเค้ามาอธิบายแล้วกัน

อีกหนึ่งจุดที่อยากบอกคือ ถ้าไม่อยากเปิดเพลงเสียงดัง แต่อยากได้ยินเสียงต่างๆ อย่างชัดเจน ให้เน้นไปที่ลำโพง ที่มีความไวสูงเกิน 90db ขึ้นไปครับ เร่ง vol เพียงเล็กน้อย รายละเอียดจะออกได้เทียบเท่าเปิดเพลงดังๆ ครับ
        Last edited by Aeromancer; 28 Jan 2008, 19:30:11.

Comment

ขอบคุณมากคับ ได้ความรู้เยอะเลย

Comment

แล้วมีลำโพงตัวไหนจะแนะนำบ้างไหมคับ
            เปิดเสียงไม่ดังมาก คนดูหลายคน (สองสามคน) ห้องเล็กๆ

Comment

Microlab X3 2.1 กับ Audigy ครับ

Comment

Working...
              X