Announcement

Collapse
No announcement yet.

เตือน : การแคะหู มีผลเสียต่อการฟังครับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เตือน : การแคะหู มีผลเสียต่อการฟังครับผม

การแคะขี้หู ไม่ควรแคะเข้าไปในรูหูในส่วนที่ลึกมากๆ เพราะแทนที่จะเอาขี้หูออก มันกลับจะกลายเป็นดันให้ขี้หูเข้าไปลึกกว่าเดิม และ พอทำบ่อยๆมันจะอุดตันรูหูส่วนใน

ทำให้เรามีปัญหาในการฟัง คือ เสียงที่เราได้ยินมันจะอื้อ ไม่ใส แยกแยะเสียงที่ความถี่ต่างๆได้น้อยลง

การแคะควรแคะเฉพาะบริเวณด้านนอก และ ในรูส่วนที่ไม่ลึกมากเท่านั้น
    ถ้าใครรู้สึกว่าหูอื้อ หูตันไปแล้ว ให้ไปหาหมอเพื่อดูดขี้หูออก ถึงจะหายครับ

การสูบบุหรี่ และ กินเหล้า เบียร์ เยอะๆ ทำให้ประสาทหูเสื่อมได้ โดยส่วนมากหูจะบอดเสียงแหลมครับ
    ถ้าคุณฟังเพลงแล้ว ใครๆมาฟังด้วยก็บอกว่าเสียงที่คุณปรับน่ะ มันแหลมเกินจนทนฟังกับคุณไม่ได้ นั่นแสดงว่าคุณมีอาการแล้วล่ะครับ

ผมอ่านมาจากนิตยสารฉบับนึง , อ่านจากเวบเกี่ยวกับสุขภาพหู และ ดูรายการทีวีมาครับ
    ข้อมูลทั้งหมดนี้เชื่อถือได้ครับ ไม่มั่วแน่นอน

เอามาเตือนเพื่อนๆนักฟังครับผม จะได้มีความสุขกับการฟังเพลง ดูหนัง เสียงใสๆเพราะๆ

หวังว่าจะมีประโยชน์นะครับ

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ ปกติชอบแคะหูเหมือนกัน

Comment

ผมแคะทุกวันเลยอะ - -'
      เหมือนเป็นโรคจิตต้อง แคะๆ
      แต่ผมไม่ได้ใช้แบบที่เป็นสำลีอะ
      ผมใช้แบบที่เป็นเหล็กอันเล็กๆ

ปล. เมื่อก่อนนึกว่าหูตันเคยไปหาหมอให้หมอส่องดูรูหูให้ หมอบอกว่าสะอาดดีไม่มีอะไร

Comment

รับทราบคับ^^"

Comment

ขอบคุณครับ เคยให้หมอดูดขี้หูอยู่ทีนึง ดูดเสร็จรู้สึกเหมือนจะได้ยินคนท้ายซอยพูดกันเลยครับ หุหุ

Comment

Originally posted by zx430564 View Post
            ขอบคุณครับ เคยให้หมอดูดขี้หูอยู่ทีนึง ดูดเสร็จรู้สึกเหมือนจะได้ยินคนท้ายซอยพูดกันเลยครับ หุหุ
            เค้าใช้อะไรดูดหรอครับ (ห้ามบอกว่าหลอดยาคูว์) -*-
            ชอบแคะทุกวัน ยิ่งแคะยิ่งมันส์ครับ อิอิ

Comment

.. ไม่ค่อยแคะ เคยเลือดออก

Comment

โดน มทบ บ้องหูบ่อย จะมีผลไหมครับ

Comment

Originally posted by camera View Post
                  โดน มทบ บ้องหูบ่อย จะมีผลไหมครับ
                  โหดจังครับ

Comment

Originally posted by camera View Post

ยอมทำไมครับ มือซ้ายมือขวาเราก็มี

เวลา มทบ จะบ้องเราก็สวนก่อนครับ

ประกบฝามือให้แนบแน่นยกขึ้นสูงๆ แล้วตะโกนดักไปก่อน

"อย่าทำผมเลยคร๊าบบบบบบบ"
                    Attached Files

Comment

การสูบบุหรี่ และ กินเหล้า เบียร์ เยอะๆ ทำให้ประสาทหูเสื่อมได้ โดยส่วนมากหูจะบอดเสียงแหลมครับ
                      หมดกัน สงสัยต้องเลิกบุหรี่ด่วนซะแล้ว

Comment

โอ้ว
                        ขอบคุณมากๆเลยอ่ะครับ

Comment

ผมทุกวันเลยครับหลังอาบน้ำอ่ะ

Comment

ขอบคุณ มากคับผม เดี่ยวผมคงต้องลองแคะขี้หูใหม่แล้วล่ะ รู้สึกช่วงนี้ หูไม่ค่อยดี ^^

Comment

แคะมันทุกวัน ใช้ไม้จิ้มฟันแหละ แคะ

Comment

Working...
                              X