Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง ซาวน์การ์ด Creative SB 0100

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง ซาวน์การ์ด Creative SB 0100

พอดีผมเพิ่งซื้อจากคนรู้จักมาครับ ซาวน์การ์ด + แผ่นไดร์เวอร์

อยากถามว่า หลังจากผมทำการใส่ การ์ดลงในบอร์แล้วพร้อมกับการติดตั้งไดร์เวอร์ที่ได้มา

เสียงที่ออกจากลำโพง ผมลองเปิดจาก Winamp กับ โปรแกรมที่ติดตั้งใหม่ (ของ Creative)

มันให้เสียงเหมือนกันใช่ไหมครับ ไม่ว่าผมจะเล่นจากโปรแกรมอะไร เสียงที่ออกมามันก็จะมาจาก

ซาวน์การ์ดตัวที่ผมติดใช่ไหมคับ (ก่อนหน้านี้ผมใช้ออน์บอร์ด)

winamp > preference >plugins > output >directsoundoutput > เลือก sb live แล้วกด ok

จะให้ดี ไป disable soundonboard เลย

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
      winamp > preference >plugins > output >directsoundoutput > เลือก sb live แล้วกด ok

จะให้ดี ไป disable soundonboard เลย
      ขอบคุณมากครับพี่

ตอนนี้ผม เซ็ท BIOS ในส่วน ที่พี่บอกว่า disable เป็น Auto ได้เหมือนกันใช้ไหมครับ

หรือว่าต้อง Disable อย่างเดียวครับ

อ้อลืมบอกไปครับ แล้ว ไอตรงรูสีเขียวเขียว ที่เสียบลำโพง จากเดิมผมเสียบตัวที่บอร์ด

ในตอนนี้คือผมต้องเสียบสีเขียวของการ์ดซาวน์ใช่ไหมครับ ขอบคุณคร๊าฟ..

Comment

ใช่

Comment

เหมือนกันครับ แต่ โปรแกรมต่างๆก็มี EQ ที่เราเซ็ทได้แตกต่างกันไป เสียงมันก็ออกแตกต่างกันไป
          โปรแกรม Surround Mix ก็เซ็ท bas,tre ได้ Winamp ก็เซ็ทได้เหมือนกัน

Comment

Originally posted by YOYO-AMD View Post
            ขอบคุณมากครับพี่

ตอนนี้ผม เซ็ท BIOS ในส่วน ที่พี่บอกว่า disable เป็น Auto ได้เหมือนกันใช้ไหมครับ

หรือว่าต้อง Disable อย่างเดียวครับ

อ้อลืมบอกไปครับ แล้ว ไอตรงรูสีเขียวเขียว ที่เสียบลำโพง จากเดิมผมเสียบตัวที่บอร์ด

ในตอนนี้คือผมต้องเสียบสีเขียวของการ์ดซาวน์ใช่ไหมครับ ขอบคุณคร๊าฟ..

จะใช้ซาวการ์ด SB 0100 ก็ไป disable soundcard on board ก่อนสิครับ
            เวลาเสียบก็เสียบรูเขียวที่ SB0100 ได้เลย

Comment

ผมเคยใช้ นะ Winamp เพราะมันเล่นง่ายดี แต่ผมไม่ชอบเสียงมันเลย เสียงที่ได้จาก winamp มันหลอกๆ ไงไม่รู้ ตั้งแต่หันมาเล่น jetAudio ไม่เคยลงเลย winamp โดยไม่ปรับอะไรเสียงที่ได้จาก jetAudio จะออกมาค่อนข้างดี ฟังเพลงได้ทุกแนว โดยความคิดของผมคิดว่า เสียงที่ออกมา โปรแกรมที่ใช้เล่นก็มีส่วนเยอะเหมือนกัน ผมอยากให้ลองโปรแกรม jetAudio โปรแกรมอื่น หลายๆ โปรแกรม แล้วลองฟังดูว่าแนวเพลงที่ออกมา นั้น คุณจะชอบแนวไหน (แต่ผมใช้ jetAudio ฟังเพลงเป็นหลัก ) หรือท่านอื่นเนะนำอีกแล่ะกันคับ

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                ใช่
                ใช่ คือ Disable กับ Auto มันเหมือนกันใช่ไหมครับคุณพี่ (แฮะ แฮะ ถามมากหน่อยนะคับ)

ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไรครับ

Comment

Originally posted by rongpower17 View Post
                  ผมเคยใช้ นะ Winamp เพราะมันเล่นง่ายดี แต่ผมไม่ชอบเสียงมันเลย เสียงที่ได้จาก winamp มันหลอกๆ ไงไม่รู้ ตั้งแต่หันมาเล่น jetAudio ไม่เคยลงเลย winamp โดยไม่ปรับอะไรเสียงที่ได้จาก jetAudio จะออกมาค่อนข้างดี ฟังเพลงได้ทุกแนว โดยความคิดของผมคิดว่า เสียงที่ออกมา โปรแกรมที่ใช้เล่นก็มีส่วนเยอะเหมือนกัน ผมอยากให้ลองโปรแกรม jetAudio โปรแกรมอื่น หลายๆ โปรแกรม แล้วลองฟังดูว่าแนวเพลงที่ออกมา นั้น คุณจะชอบแนวไหน (แต่ผมใช้ jetAudio ฟังเพลงเป็นหลัก ) หรือท่านอื่นเนะนำอีกแล่ะกันคับ
                  ขอบคุณครับ คิดเหมือนผมเลย ผมใช้ WINAMP ในความรู้สึก ในแต่ละเพลงผมจะปรับ eq บ่อยครั้ง

เพราะเสียงที่ได้มันจะไม่ค่อยเหมือนกันครับ

Comment

disable กะ Auto ไม่เหมือนกันครับ

ไม่ใช้ onboard ให้ disable ไปเลย

Comment

Originally posted by Loghearth View Post
                      จะใช้ซาวการ์ด SB 0100 ก็ไป disable soundcard on board ก่อนสิครับ
                      เวลาเสียบก็เสียบรูเขียวที่ SB0100 ได้เลย
                      ขอบคุณมากเลยนะครับ ที่ตอบครับ

แล้วทีนี้พอผมลงไดร์เวอร์ปุ๊ปมันจะถาม Serial Number (เหมือนว่าให้เรา REgister อะไรซักอย่าง)

แต่ผมข้ามขั้นตอนนี้ไปโดยไม่ได้ลง ตรงนี้ไม่เป็นไรใช่ไหมครับ

แล้วพี่พอจะมี ไดร์เวอร์แนะนำให้ใช้กับตัวนี้ไหมครับ หรือให้ใช้ตัวที่มาคู่กันไป

เพราะคนที่ขายให้ผมบอกว่าลองไปหาไดร์เวอร์ใหม่ๆ มาใช้ดู (ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจครับ)

ว่าไดร์เวอร์มันมีผลต่อคุณภาพเสียงด้วยหรือป่าว

ปล.ลำโพงผม 2.1 ครับ ยี่ห้อจำไม่ได้แต่ก็ดังคุณภาพโอเคนะ พอผมใส่ซาวน์การ์ดรู้สึกได้เลยว่าเสียงดีขึ้นครับ

Comment

พี่ๆ คร๊าฟ (อย่าเพิ่งเบื่อผมนะคร๊าฟ) แล้วไอสาย 2 สายมันเป็นสายสีดำอ่ะครับ ที่มันต้องเสียบช่อง SPDIF อ่ะครับ

1.ในการ์ดเราเสียบตรงช่อง ที่เขียนว่า SPDIF แล้วในเมนบอร์ด เราต้องเสียบตรงไหนครับ ถ้าไม่เสียบเป็นไรป่าวคับ

2.อีกสายหนึ่งที่ได้มารู้สึกว่าในการ์ดต้องเสียบ AUX แล้วในบอร์ดต้องเสียบตรงไหนครับ

3.หรือว่าจริงๆ แล้ว ข้อ1 กับ ข้อ2 ผมไม่จำเป็นต้องทำก็ได้ถ้าใช้แค่ลำโพง 2.1

รบกวนช่วยตอบผมทีนะครับ อย่าเพิ่งเบื่อนะครับ ขอบคุณทุกคำตอบคับพี่ๆ

Comment

ไม่ต้องเสียบ

Comment

Originally posted by YOYO-AMD View Post
                            ขอบคุณมากเลยนะครับ ที่ตอบครับ

แล้วทีนี้พอผมลงไดร์เวอร์ปุ๊ปมันจะถาม Serial Number (เหมือนว่าให้เรา REgister อะไรซักอย่าง)

แต่ผมข้ามขั้นตอนนี้ไปโดยไม่ได้ลง ตรงนี้ไม่เป็นไรใช่ไหมครับ

แล้วพี่พอจะมี ไดร์เวอร์แนะนำให้ใช้กับตัวนี้ไหมครับ หรือให้ใช้ตัวที่มาคู่กันไป

เพราะคนที่ขายให้ผมบอกว่าลองไปหาไดร์เวอร์ใหม่ๆ มาใช้ดู (ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจครับ)

ว่าไดร์เวอร์มันมีผลต่อคุณภาพเสียงด้วยหรือป่าว

ปล.ลำโพงผม 2.1 ครับ ยี่ห้อจำไม่ได้แต่ก็ดังคุณภาพโอเคนะ พอผมใส่ซาวน์การ์ดรู้สึกได้เลยว่าเสียงดีขึ้นครับ
                            - ตอน register ใส่มั่วๆเกี่ยวกับข้อมูลส่วนตัวไปก็ได้ครับ ไม่ซีเรียส
                            ถ้ามันว่าจะ รีจีส เมือ่ไหร่ก็ตอนไปเลย ไม่รีจีส (Never....)
                            - ไดรเวอร์แนะนำผมมีตัวนึง kxdrv3537 เท่าที่ลอง ผมว่าไม่ได้แตกต่างมากมาย

Comment

^
                              ^
                              ตัวนี้เป็นตัวโมใช่ไหมครับพี่ จะได้ EQ เพิ่มขึ้นมาใช่ไหมครับ รบกวนขอ ลิงค์หน่อยครับ

PM ก็ได้นะครับ

ขอบคุณท่านพี่ทุกคนคร๊าฟ

Comment

Working...
                              X