Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทดสอบติดตั้ง Mac OSX Lion บน PC สำเร็จ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทดสอบติดตั้ง Mac OSX Lion บน PC สำเร็จ

ในการติดตั้งใช้แผ่น iATKOS_L1 ดาวน์โหลดได้จาก link ด้านล่างครับ
    http://iatkos.blogspot.com/2011/09/d...tkos-l1-d.html
    เป็น version 10.7.1 หลังจากติดตั้งเสร็จแล้ว หา Driver ครบ ก็ update เป็น 10.7.2 ได้อย่างราบรื่น
    สเปกเครื่องที่ใช้ธรรมดา ๆ ครับ แต่ติดตั้งเรียบร้อยแล้วคุณภาพได้มาแบบเต็ม
    Processor : 2.8 GHz Intel Core 2 Duo
    Memory : 4 GB 800 MHz DDR2 SDRAM
    Graphics : ATI Radeon HD 4670 512 MB
    Mainboard : Asus P5KPL-AM
    Monitor : Acer X233H 23" 1920x1080

Comment

มีวิธี ดูdriver ไหมครับว่าเครื่องเราต้องติดตั้งตัวไหน

Comment

ลองดูจาก link ด้านล่างนี้ครับ
        http://wiki.osx86project.org/wiki/index.php/Main_Page
        ส่วนที่เหลือก็ต้องลองผิดลองถูกไปก่อนครับ
        ที่ผมทำก็ดูตาม link ด้านบนแหละครับ เวลาลงก็ขอให้ Run เข้าให้ได้ก่อนแล้วค่อยมาเช็คว่าขาดไดเวอร์ตัวไหน

Comment

จากที่ศึกษาเป็นเวลาเกือบ12ชั่วโมง ก็เริ่มจะเข้าใจมันบ้างแล้วครับ แต่...

ตัวที่ท่านโพสไว้เนี่ย ขนาดไฟล์ 4.36GB รึปล่าวครับ เห็นชื่อเดียวกับที่ท่านบอกเลย เท่าที่ผมเข้าใจคือ
          1.ต้องมีแผ่น iBoot (ขอวิธีทำตรงนี้ด้วยครับ อ่านจากหลายๆที่แล้ว เหมือนเค้าจะสร้างจากเครื่องที่มี Snow Leopardเลยครับ ซึ่งผมไม่มี) ผมติดตั้ง Win7 อยู่ครับ
          2.ต้องมีแผ่น Mac Os Lion

ผมเข้าใจถูกใช่ไหมครับ
          Last edited by tslover; 2 Nov 2011, 02:40:58.

Comment

Screen Shot 2554-10-06 at 10.27.48.jpg

สเปคแบบท่านลงง่ายครับ ผมก็จัดไปนานแล้ว

ลองใช้ App store , face time , ไมค์ ได้ไหมครับ ส่วนมากจะได้ เพื่อความสมบูรณ์ที่สุดครับ

เครื่องผมปกติ ยกเว้น sleep ไม่ตื่น

Comment

Originally posted by tslover View Post
              จากที่ศึกษาเป็นเวลาเกือบ12ชั่วโมง ก็เริ่มจะเข้าใจมันบ้างแล้วครับ แต่...

ตัวที่ท่านโพสไว้เนี่ย ขนาดไฟล์ 4.36GB รึปล่าวครับ เห็นชื่อเดียวกับที่ท่านบอกเลย เท่าที่ผมเข้าใจคือ
              1.ต้องมีแผ่น iBoot (ขอวิธีทำตรงนี้ด้วยครับ อ่านจากหลายๆที่แล้ว เหมือนเค้าจะสร้างจากเครื่องที่มี Snow Leopardเลยครับ ซึ่งผมไม่มี) ผมติดตั้ง Win7 อยู่ครับ
              2.ต้องมีแผ่น Mac Os Lion

ผมเข้าใจถูกใช่ไหมครับ
              อยากทราบด้วยคนครับ

Comment

โหลดเสร็จแล้ว น่าจะไรท์ลงแผ่นแล้วใช้ได้เลยใช่ปะเนี่ย ขอขั้นตอนหน่อยครับ

Comment

Originally posted by eaknb View Post
                  [ATTACH=CONFIG]1422363[/ATTACH]

สเปคแบบท่านลงง่ายครับ ผมก็จัดไปนานแล้ว

ลองใช้ App store , face time , ไมค์ ได้ไหมครับ ส่วนมากจะได้ เพื่อความสมบูรณ์ที่สุดครับ

เครื่องผมปกติ ยกเว้น sleep ไม่ตื่น
                  ถ้าให้สมบูรณ์ที่สุด App store , face time , ไมค์ และ iCloud ต้องใช้งานได้ครบครับ ซึ้งเครื่องผมไม่มีปัญหาใช้ได้ครบเลย

Comment

Originally posted by tslover View Post
                    โหลดเสร็จแล้ว น่าจะไรท์ลงแผ่นแล้วใช้ได้เลยใช่ปะเนี่ย ขอขั้นตอนหน่อยครับ
                    ขั้นตอนการติดตั้งดูตาม link นี้ได้ครับ
                    http://www.youtube.com/watch?v=3GfQGUr7X4I
                    แต่ใน video เป็น 10.6.3 ซึ่งเหมือกันครับ ต่างกันก็ตอนที่เลือก Driver ต้องลองผิดลองถูกไปก่อนครับว่าตัวไหนจะเข้ากับเครื่องของเรา

Comment

Originally posted by tom5527 View Post
                      ถ้าให้สมบูรณ์ที่สุด App store , face time , ไมค์ และ iCloud ต้องใช้งานได้ครบครับ ซึ้งเครื่องผมไม่มีปัญหาใช้ได้ครบเลย
                      ครับ บอกแล้ว สเปคมันง่าย

Comment

Originally posted by eaknb View Post
                        ครับ บอกแล้ว สเปคมันง่าย
                        แต่เครื่องผมมันไม่ sleep เหมือนตอนใช้ 10.6.8

Comment

Originally posted by tonight View Post
                          อยากทราบด้วยคนครับ
                          1. ให้โหลดจาก link ที่ผมโพสไว้ให้น่ะครับ ลงง่ายกว่าใช้แผ่น Retail ไม่ต้องใช้แผ่น iBoot
                          2. ถ้าท่านต้องการใช้ Win7 ด้วย แนะนำ 2 วิธีครับ คือ
                          2.1 ถ้าลง OS X สำเร็จหาโปรแกรม VMware Fusion มาลงครับ สามารถลง Win7 บน Mac ได้เลย
                          2.2 ให้ติดตั้ง OS X กับ Win7 บน HDD คนละลูกครับ จะได้ไม่มีปัญหา เพราะการใช้งานเราสามารถเลือก boot ได้ แนะนำวิธีนี้มากกว่าครับ

Comment

Screen Shot 2554-11-03 at 20.10.46.jpg
                            อันนี้ โน๊ตบุ๊คผมอีกเครื่องนึง HDMI ออก LG Full HD 42" ทั้งภาพและเสียง แจ่มดีครับ ครับ

ผมก็ sleep ไม่ได้เหมือนกันครับ

Comment

[ATTACH=CONFIG]1425293[/ATTACH]
                              อันนี้ โน๊ตบุ๊คผมอีกเครื่องนึง HDMI ออก LG Full HD 42" ทั้งภาพและเสียง แจ่มดีครับ ครับ

ผมก็ sleep ไม่ได้เหมือนกันครับ
                              กำลังมองหา Graphic Card ตัวใหม่ครับ อย่างได้ Dual Display เหมือนกัน
                              ATI Radeon HD 4670 512 MB ของผมทำทุกวิธี ก็ออก 2 จอไม่ได้ และดูเหมือนว่า Card รุ่นนี้จะทำไม่ได้ ดูจากหลาย ๆ แหล่งข้อมูล ต้องหา NVIDIA เพราะรู้สึกว่าแทบไม่ต้องทำอะไรเลย
                              http://wiki.osx86project.org/wiki/in..._10.7.2#NVIDIA

Comment

Working...
                              X