overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: ขอถามผู้ที่ใช่จอLCD กระจก แบบ 19-22 นิ้วว่า ใช้งานจริง แสบตาไหมครับ

OverclockZone Member RunN18's Avatar

Default ขอถามผู้ที่ใช่จอLCD กระจก แบบ 19-22 นิ้วว่า ใช้งานจริง แสบตาไหมครับ

แบบว่าถ้าบ้านผมเปิดไฟทั้งบ้าน
    และผมเปนคนใช้คอมบ่อยมาก

สมมุตว่ามีไฟ บนหลังหัว1 ที่ และ ข้างๆ(ข้างแต่ว่าอยู่ด้านหลังเรานะครับ)อีก1ที่

แบบนี้ควรใช่จอกระจอไหมครับ กัวแสบตาปวดตาเพราะเล่นนนาน

ปัจจุบันใช้แบบจอด้าน

แต่กะจะลองใช้รุ่นใหม่ดูครับ ของคุนครับ

OverclockZone Member FreeDom's Avatar

ถ้าใช้คอมมาก ผมว่าใช้จอธรรมดาดีกว่าครับ มันถนอมสายตากว่าแต่ ถ้าชอบภาพสวยได้ใจต้อง คริสตั้นไบร์

OverclockZone Member zombieto's Avatar
    KMUTT Now in Chiangmai

LCD ถนอมสายตากว่านา จอแก้ว มีลำแสงอิเล็กตรอนวิ่งพล่าน ต้อง ดู***งประมาณ
    หก ฟุต ถึงจะดี แล้ว LCD ผมว่า จอเคลือบมันสะท้อนแสงไม่น่าใช้เลยอ่ะ
    ใช้จอ ที่ไม่เคลือบดีก่า

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

การสะท้อนแสงของหลอดไฟ จากผนังเข้าหาเราก็มีผลนะครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นผมว่าชนิดของจอก็ยังไม่ร้ายเท่างานที่เราทำอยู่นะครับ

เช่น...ถ้าทำงานเอกสารทั้งวัน พื้นสีขาวๆ ตัวอักษรสีดำ นั่งมองมันทั้งวันก็ไม่ไหวล่ะครับ ล้าเหมือนกันแหละ

ที่ดีที่สุดผมแนะนำให้พักสายตาบ่อยๆครับ มองอย่างอื่นบ้าง ลุกเดินยืดเส้นยืดสายสักหน่อย

ผมยังใช้จอ CRT อยู่เลยรู้วิธีที่จะอยู่กับมันครับ เอิ้กๆๆ ^_^

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

แต่ที่แน่ๆ ใช้แบบธรรมดาสบาย ตาจริงๆคับ จากที่ใช้งานด้วยตัวเอง^^"

OverclockZone Member jiggaro's Avatar

ซื้อ2232gw มาเมื่อวัน ศุกร์
    บ่ายวันเสาร์ยกไปขายต่อให้น้องเลยครับ
    ยอมขาดทุนไป1000บาท
    ไม่ใช่ว่าของเค้าไม่ดี แต่ถ้าคุณใช้งานแบบ
    นั่งหน้าจอนานๆ ปวดตาครับ เพราะแสงมันจ้ามากๆ
    ขนาดลดไบรท์ กับคอนทราสต์ เกือบสุดแล้วนะ
    ถ้าดูผ่านๆ ภาพสวยบาดตาดีครับ คือถ้าคุณซื้อเอามาไว้นั่งดูหนัง
    ***งๆ หรืออยู่หน้าจอไม่นาน ก็ok ครับ

OverclockZone Member RunN18's Avatar

Quote Originally Posted by jiggaro View Post
    ซื้อ2232gw มาเมื่อวัน ศุกร์
    บ่ายวันเสาร์ยกไปขายต่อให้น้องเลยครับ
    ยอมขาดทุนไป1000บาท
    ไม่ใช่ว่าของเค้าไม่ดี แต่ถ้าคุณใช้งานแบบ
    นั่งหน้าจอนานๆ ปวดตาครับ เพราะแสงมันจ้ามากๆ
    ขนาดลดไบรท์ กับคอนทราสต์ เกือบสุดแล้วนะ
    ถ้าดูผ่านๆ ภาพสวยบาดตาดีครับ คือถ้าคุณซื้อเอามาไว้นั่งดูหนัง
    ***งๆ หรืออยู่หน้าจอไม่นาน ก็ok ครับ
    ขอบคุนครึบ ผมนั่งนานอะ

OverclockZone Member

ผมว่าซังซุงนี้ตัวเเสบตานะครับผมเคยไปเล่นร้านเกมเจอจอธรรมดา19รุ่น923bw+หรืออะไรเนี้ยผมก็ยังไม่ไหวเลยเเต่ใช้จอกระจอhpผมไม่รู้สึกนะครับว่าเเสบตา

HP เคลมที่ใหนอะครับ

OverclockZone Member

ที่ผมซื้อเค้าบอกให้ส่งที่zynexได้

OverclockZone Member eakhome's Avatar

กำ แล้วผมจะทำไงนี้ละ ใช้จอ 2232GW มาจะ6เดือนแล้วยังไม่รู้สึกอะไรเลย เลิกงานมาถึงบ้าน 17.30น.เล่นเกมอยู่หน้าคอมถึง 02.00น. ทุกวัน แล้วผมต้องเอาไปขายไมเนีย (ไม่แน่นะถ้าไม่มีตังค์อิอิ)

OverclockZone Member cmo's Avatar

ของพวกนี้มันแล้วแต่คนครับ แต่ถ้ามีหลอดไฟด้านหลัง ผมว่า ใช้แบบแผ่นด้าน ดีกว่า เพราะกระจกมันสะท้อน แล้วจะมองจอลำบาก(เห็นแต่หน้าตัวเอง)

OverclockZone Member TheBoat's Avatar

*โดยส่วนตัว*

2232GW แสบตา พยายามปรับภาพให้สว่างน้อยๆก็ช่วยได้ (แต่ภาพที่ได้ ก็จะไม่สวย ไม่สด)(ยี่ห้ออื่นไม่ทราบคับ)

ไม่แสบตา อ่านสบาย --- สีไม่สวย ไม่สด มืดๆ
    แสบตา --- สีสวย สด สว่าง เฮ้อ......

ส่วนไอ้ตัว โปรแกรม Magic Tune ที่แถมมาให้นั้น มันปรับแสงได้หลายๆแบบก็จิง
    (ตัวหนังสือ / เว็บ /เกม /กีฬา) สามารถปรับได้ในไม่กี่ คลิ๊ก แต่ใครจะมานั่งคลิ๊กปรับทุกครั้งละคับ

แต่ถ้าเปิดไฟเล่นนี่ ผมว่าจะช่วยลดการแสบตาไปได้เยอะเลยคับ
    ส่วน จะเลือกจอกระจก หรือจอด้านนั้น แล้วแต่ความชอบคับ
    (ผมเลือกจอกระจกเพราะมันสวย แล้วก็ไม่มีความรู้สึกว่ามันสะท้อนเลยแม้แต่นิดเดียว)

ปล. ถ้าปิดไฟเล่นตอนกลางคืน เปิดหน้าโปรแกรม bitcomet ขึ้นมาละ ตาแทบบอดคับ สว่างมากกกก
    ปล2. ผมใช้จอ CRT สบายตากว่า LCD ไม่ต้องปรับโน้นปรับนี่ ให้ยุ่งยากด้วยคับ
    แล้วสีที่ได้ ผมว่ามันดูนิ่มนวล+สว่างกำลังดีคับ

สงสัยซุมซุง จะแสบตาจิง

OverclockZone Member tre3000's Avatar

HP22ใช้อยุ่ก็อแสบตานะถ้ามองนานๆ

OverclockZone Member videop's Avatar

จอธรรมดาดีกว่าครับท่าน ไม่มีเงาสะท้อน ขนาดจอธรรมดาปรับให้แสงสว่าง
    มากๆ อย่างโหมด Movie ถ้านั้งดูใกล้ๆ จะแสบตามาก ต้องดูไกลหน่อย
    จอกระจกเหมาะกับการใช้งานหน้าคอมไม่นานครับสัก2-3ชั่วโมงก็มากแล้ว

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

แสบตาก็ลดความสว่างลงมาซิครับ

OverclockZone Member GyM's Avatar
    ที่ปลอดภัย~~(BKK)

แล้วใช้crt มันไม่แสบกว่าหรอครับ ท่านๆ

OverclockZone Member Kengjeed's Avatar
    บางกรวย-ไทรน้อย

ผมใช้ HP w2207h ตอนแรกก็แสบตาอ่าครับ ที่ จอมัน มีให้เราตัว อะไรอีกหลายๆอย่างให้เหมาะกับ สายตาเรา ลองดูอ่ะครับ

OverclockZone Member danero's Avatar

ปรับการแสดงผล Effect ให้เป็น CearTyps สิครับตัวหนังสือมันชัดเจนดี

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks