Announcement

Collapse
No announcement yet.

Core Temp ต่างกันเกือบ 10 C

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Core Temp ต่างกันเกือบ 10 C

ลองดูภาพเอาครับ ตอน idle นะ

ส่วนเวลา full load ต่างกันประมาน 5 องศา เลยอะคับ
    ถอด มาใส่ ซิลิโคลนใหม่ 2 รอบแล้ว ปรากดว่า เท่าเดิมเลยครับ
    มีอะไรผิดปกติหรือเปล่า
    Attached Files

ใช้โปรแกรมอื่นดูยังนะ
    Speed fan
    EVEREST
    ดูๆ เทียบหลายๆ ตัวนะ (ชัวสุด คงที่ BIOS)

Comment

ของผมต่างกันประมาณ 3-4 C

Comment

ลองใช้ everest ดูแล้วคับ ค่าพอๆ กันเลย
        เดวจะลองโหลด speed fan มาดูคับ

Comment

โหลด speed fan มาดูแล้ว
          เหมือนกันเลยคับ ต่างกันประมาน 10 องศาแหนะ
          ใครรู้ช่วยบอกทีนะครับ

Comment

แปลกดี
            ช่วยดันครับ รอท่านอื่นนๆมาตอบ

Comment

น่าเป็นที่เซ็นเซอร์ครับ

Comment

ผมว่า Temp Reading ของ CoreTemp version นี้มันเพี้ยนนะครับ อาจจะมี bug เมื่อ run กับ 45 nm (E8400)

เห็นช่วง Tj. Max: 105C มั้ยครับ ปกติถ้า Core 2 Duo มันจะขึ้น 85C ... และ Quad Core หรือ Core 2 Duo บางตัวเช่น E6850 มันจะขึ้น 100C เลย ... Temp ที่ได้ก็ไม่ต้องบวกเพิ่มใดๆ

ถ้ามันขึ้น Tjunction 85C ท่านต้องบวกไปอีก 15C ถึงจะเป็น Temp ที่แท้จริงครับผม

ลองลง Version อื่นดูครับ

sigpic

Comment

ของผม 2-3 ครับ

Comment

Originally posted by amnuaymp View Post
                    ของผม 2-3 ครับ
                    บวกไปอีก 15 c. จะได้อุณหภูมิที่แท้จริงครับผม

sigpic

Comment

ของผมส่วนมากมันจะเท่ากันครับ

Comment

รับทราบครับ มิน่ามัจะเย็นกว่า อุณหภูมิห้องไปได้ไงไม่มีแอร์ เปลือยเคสครับ

Comment

เพราะว่า L2 มัน 6MB ด้วยมั้งเลยร้อนขึ้นเหมือนแต่ก่อนสมัย P4

Comment

Working...
                          X