overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 14 of 14

Thread: มือใหม่อยากOC >> ช่วยสอนผมOC e6300+P5B อย่างง่ายๆหน่อยครับ

OverclockZone Member Jupis's Avatar
    แถวๆซาฟารีเวิล์ด,แฟชั่นไอส์แลนด์

Default มือใหม่อยากOC >> ช่วยสอนผมOC e6300+P5B อย่างง่ายๆหน่อยครับ

คือว่าผมได้อ่านบอร์ดของ OCZ อยู่นานพอสมควร

พอมาถึงวันนี้อยากจะลอง OC กะเค้าดูบ้าง แต่พอลองด้วยตัวเอง ก็เหมือนงมๆไป ถูกๆผิดๆมั่วๆ

เคยไปได้ไกลที่สุดก็แค่ 2.4 ไม่เคยได้ไกลกว่านั้น เครื่องดันบูทไม่ติดซะก่อน แถมเครื่องยังค้างบ่อยด้วย

เลยอยากมาถามท่านผู้รู้หลายๆ ว่าผมต้องเริ่มจากอะไรบ้าง ต้องทำยังไงบ้าง แล้วถ้าเครื่องเปิดไม่ติดนี่คือว่ามันตันแค่นั้นใช่ไหมครับ

Spec คร่าวๆ ผมก็มีดังนี้

Cpu >> e6300
    MB >> Asus P5B
    Ram >> Kington 667/1024*2
    VGA >> Power color HD3850 256mb
    PSU >> ติดเคสเดิมๆ G-View 420w
    HDD >> Samsung 160g

ไม่ทราบว่าต้องเริ่มจากตรงไหนก่อนเหมือนกัน

แล้วขอถามคำถามโง่ๆหน่อยนะครับ

1.ถ้าไปปรับตัวคูณแล้วจะมีปัญหาเกี่ยวกับหารหมดการรับประกันหรือเปล่า
    2.PSU แค่นี้พอที่จะ OC ได้ไหมครับ หรือว่าต้องเพิ่มอีก แล้วถ้า PSU แค่นั้น พอจะได้แค่ไหนบ้างครับ
    3.ถ้าเราOC ไปแล้ว CPU เกิดเสียในช่วงการรับประกัน(แต่ไม่ไหม้) เราสามารถเอาไปเครมได้เลยหรือไม่ครับ หรือว่าหมดประกันไปตั้งแต่เราคิดจะ OC แล้ว

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบ ที่มาช่วยตอบให้ผมนะครับ!!

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

1.ไม่หมด
    2.ลองดูเลยครับ
    3.cpu พังยากนะครับ

ที่ลากได้ 2.4 นี่ set ยังไงครับเซฟ cpuz มาดูครับ

OverclockZone Member Jupis's Avatar
    แถวๆซาฟารีเวิล์ด,แฟชั่นไอส์แลนด์

ตอนนี้ไม่ได้ลากแล้วครับ เพราะผมจำไม่ได้ว่าปรับอะไรไปตรงไหนไปมั่ง

พออัพเดทไบออส มันก็หายไปเลย ผมเลยไม่ได้ลากอีกอ่ะครับ ><
    Last edited by Jupis; 29 Jan 2008 at 01:10:37.

OverclockZone Member FanXfX's Avatar

เป็นกำลังใจให้นะครับ ของผมe6320ไปที่2.5เอง กำลังหาวิธีลากให้ไกลกว่านี้อยู่ครับ ง่ายๆเลยผมอ่ะมือใหม่5555

งั้นเรามาช่วยกันลากดีกว่านะ

อิอิ

OverclockZone Member bittersweet's Avatar

ลองปรับ ramเป็น 1:1 อ่ะครับ ไม่แน่ใจใน bios ของ asus มันเรียกว่าอะไร ละก็ 7x400=2.8 เลยครับ เพิ่ม vcore ซัก 1.4 ละลอง bootดู

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด การปรับแรมเป็น 1:1 นี่คือการfixบัสของแรมลงมาใช่ไหมครับ?

ถ้าใช่ ผม fix ให้มันเป็น 533 ต่ำที่สุดแล้วครับ

vCore ปรับเป็น 1.4 เรียบร้อยแล้วครับ

แต่ 7x400 มิบังอาจทำได้ เพราะมันบูทไม่ติด

ลองค่อยๆเขยิบทีละนิด มันได้แค่ 320 เอง อนาถจัง -*-

ทำไมแต่ก่อนมันได้ 2.4นะ ตอนนี้ แค่ 2.3 ยังขี้จะราดแล้ว

มันไปได้ไกลกว่านี้อีกป่าวครับ ช่วยทีนะครับ T^T

OverclockZone Member prototy's Avatar

ผมก้อไปด้ายแค่เนี้ย - -*
    รูป รูป

OverclockZone Member armyman's Avatar
    ริมคูเมืองโคราช

เกรงว่า psu ที่ใช้อยู่มันจ่ายไฟได้ไม่นิ่งนะ.......
    ลองหาดูกระทู้เก่าๆ..คนเล่น 6300 มีทำไว้เยอะนะครับ........

H2OPlUS's Avatar
    ท่าน้ำนนท์ ,เดอะมองาม , เมืองทอง

ผมลากไม่เป็นง่ะงง กะไบออสมัน Dark - -

OverclockZone Member Nai's Avatar

E6300 ของผมก็ได้ประมาณ 2.4 เสถียรสุด
    ปัญหาคือ
    - เครื่องผมมี HDD สองลูก SATA I และ SATA II ลากไกลกว่า 2.4 เครื่องหา SATA I ไม่ค่อยเจอ
    - fix PCI-e ไม่ได้ต้องปล่อย Auto ถ้า fix ลากไม่ขึ้น ลองไล่ดูแล้วตั้งแต่ 100-120
    ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่ MB (Gigabyte 945GCM-S2L) เพื่อนๆ ว่าไงครับ ผมคิดว่าจะเปลี่ยน MB ใหม่

OverclockZone Member Talent`aOn's Avatar

psu จะรอดมั้ยนั่น

OverclockZone Member Talent`aOn's Avatar

ผมใช้ E6300 กับ P5K ครับ แรมบัส 667เหมือนกันครับ

430*7 ไฟcpu 1.4ดรอปแล้วนะครับ ไฟแรม 2.2 cl5 ครับ นอกนั้นออโต้ ลองตั้งดูครับ

OverclockZone Member Feriuz's Avatar

ปิด C1E ยัง ครับ

Bookmarks

Bookmarks