Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำ Wireless Router ให้หน่อยคับ งบ 2000-2500 คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำ Wireless Router ให้หน่อยคับ งบ 2000-2500 คับ

ปกติที่บ้านผมใช้ Modem Router อยู่แล้ว แต่ที่บ้านมี Notebook กันหลายตัวเลยอยากได้ที่เป็นไร้สายบ้าง
    รบกวนช่วยแนะนำหน่อยคับ งบ 2000-2500 ถูกหน่อยก้อดีคับ แต่อยากได้ที่สัญญาณดี ๆ หน่อยอะคับ
    ขอบคุณมากคับ

Linksys wrt-54gl อัพเฟิมแวร์เป็น DD-Wrt รับรองเวิคร์ แต่ไม่มีโมเด็มในตัวนะ ถ้าแบบมีครบก็ แนะนำ TP-LINK รุ่น TD-W8910G ผมใช้อยู่ ก็ดีครับ

Comment

ราคา ถ้าเป็น Linksys ก็ 1900 บาท(พันทิพย์) TD-W8910G ก็ 1700 บาท อาจจะถูกกว่านี้นิดหน่อยครับ
      ส่วนตัวลูก ใช้แบบ PCI หรือ USB ก็ได้ครับ แต่ว่าโน๊ตบุคมันมีไวเลสอยู่แล้วไม่ใช่เหรอ?

Comment

Linksys wrt-54gl แนะนำด้วยคับ แต่ไม่มี router ในตัว

ผมลองต่อกับ billion 5200 ก็ ok น่ะคับ

Comment

Originally posted by termrag View Post
          ราคา ถ้าเป็น Linksys ก็ 1900 บาท(พันทิพย์) TD-W8910G ก็ 1700 บาท อาจจะถูกกว่านี้นิดหน่อยครับ
          ส่วนตัวลูก ใช้แบบ PCI หรือ USB ก็ได้ครับ แต่ว่าโน๊ตบุคมันมีไวเลสอยู่แล้วไม่ใช่เหรอ?
          ของ Linksys นี่ Config ค่าการใช้งานยากป่ะคับ ผมลองทำของที่ทำงานยุ่งยากน่าดู ผมต่อกับ notebook คับ
          ไม่ต้องซื้อ การ์ดเพิ่ม

Originally posted by ultrabbb View Post
          Linksys wrt-54gl แนะนำด้วยคับ แต่ไม่มี router ในตัว

ผมลองต่อกับ billion 5200 ก็ ok น่ะคับ

ขอบคุณมากคับ มีตัวไหนน่าสนใจอีกมั้ยคับ

Comment

ลองดู 3Com 3CRWDR101A-75 ราคาประมาณ 2500บาท ค่อนข้างพอเหมาะกับงบ

เป็น ADSL Wireless Router แบบ All-in-One

แล้วก็เก็บตัวเก่าใส่กล่องเรย

Comment

คุณ JO ช่วยแนะนำ Router แบบไม่มี Modem สักตัวสองตัวได้ไหมครับ
              พอดีจะเอาไปต่อ Cable Modem และบางที WiMax

ขอแบบเสถียรๆ หากทำ บริจและมี MIMO ได้ยิ่งดีเลย

Comment

Originally posted by JO View Post
                ลองดู 3Com 3CRWDR101A-75 ราคาประมาณ 2500บาท ค่อนข้างพอเหมาะกับงบ

เป็น ADSL Wireless Router แบบ All-in-One

แล้วก็เก็บตัวเก่าใส่กล่องเรย

โจ ตัวนี้ดีป่าวอะ มีคนจะขาย Linksys WAG200G

Comment

Originally posted by Pak-Nam-Pho View Post
                  ของ Linksys นี่ Config ค่าการใช้งานยากป่ะคับ ผมลองทำของที่ทำงานยุ่งยากน่าดู ผมต่อกับ notebook คับ
                  ไม่ต้องซื้อ การ์ดเพิ่ม

ขอบคุณมากคับ มีตัวไหนน่าสนใจอีกมั้ยคับ
                  ไม่ยากครับค้นหาใน Google มีเพียบเลย มีฟังค์ชั่นครบครันดี
                  สัญญานดีมาก

Comment

Originally posted by คิม View Post
                    คุณ JO ช่วยแนะนำ Router แบบไม่มี Modem สักตัวสองตัวได้ไหมครับ
                    พอดีจะเอาไปต่อ Cable Modem และบางที WiMax

ขอแบบเสถียรๆ หากทำ บริจและมี MIMO ได้ยิ่งดีเลย
                    งบเท่าไหร่อะครับ ไม่บอกงบนี้แนะนำ cisco นะ

อิ อิ

Comment

Originally posted by Pak-Nam-Pho View Post
                      โจ ตัวนี้ดีป่าวอะ มีคนจะขาย Linksys WAG200G

มันก็ดีนะแต่ fuction , cpu , flash , ram จะน้อยกว่า WAG54G

ว่าแต่เค้าขายเท่าไหร่อะนัท

Comment

Originally posted by JO View Post
                        งบเท่าไหร่อะครับ ไม่บอกงบนี้แนะนำ cisco นะ

อิ อิ

อ่า อิอิๆ งบสัก 3-4 พันละกันครับ

Cisco ม่ายช่ายไม่ชอบนะ พออยู่พอกินดีกว่า

และหลายคนเห็นว่า Linksys wrt-54gl ตัวนี้ก็เอ๋อๆเป็นบ่อย ก็ขอผ่านตัวนี้ก่อนนะครับ

Comment

มันก็ดีนะแต่ fuction , cpu , flash , ram จะน้อยกว่า WAG54G

ว่าแต่เค้าขายเท่าไหร่อะนัท

1800 ใช้มา 2-3 วันเอง แพงป่ะ

Comment

Linksys Router ผมไม่แน่ใจเหมือนกัน ว่ารุ่นอะไร แต่มีตัวนึงที่เป็น modem ในตัว แต่มีเขาเดียว ราคาอยู่ที่ราวๆ 2300 ครับ
                            สำหรับ Router เปล่าๆ ถ้าผมแนะนำคงจะเป็น Cisco ไปเลยล่ะ 5555 แพงดี!!
                            แต่ Router ยี่ห้ออื่นผมว่าลูกเล่นน้อยอ่ะ ผมเคยเล่น Cisco Aironet AP1121 แล้ว รู้สึกเหมือนไม่อยากจะกลับมาจับ AP ทั่วๆไปเลยล่ะ ลูกเล่นเยอะมากๆ แถมความแรง เสถียรภาพนี่ ดีสุดๆ แต่ราคาก็ ... โอย จะเป็นลม ต้นทุนตัวละหมื่นเศษ

แต่ Router ของ Linksys wrt-54gl ตัวที่มีคนพูดถึงถ้า flash แล้วผมว่าก็ดีเหมือนกันนะ (ไม่แน่ใจว่าใช่ตัวที่เคยเล่นรึเปล่า ที่มี 3 เขาอ่ะ) ไม่ค่อยเอ๋อเท่าไหร่ แต่อาจจะมีแพ้ความร้อนบ้างน่ะครับ แต่ที่เคยลองเล่นๆดู เทียบกับยี่ห้อที่เกรดใกล้เคียงกันผมว่ามันก็ไม่ต่างกันเรื่องประสิทธิภาพนะ

Comment

แนะนำเราท์เตอร์เดิมๆไปก้ได้ครับหรือหาของที่แถมมากับทรูก็ได้ แล้วใช้WRT54GLเป็นตัวจัดการหมดเลยครับได้ทั้งแรงและสามารถบล๊อกบิทได้ด้วยครับ เปลี่ยนเสาได้ด้วยนะครับแรงขึ้นเห็นๆครับ

Comment

Working...
                              X