overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: ดาวน์โหลดไฟล์แล้วค้างที่99% แก้ยังไงดีเนี่ย

OverclockZone Member xsefiroth's Avatar

Default ดาวน์โหลดไฟล์แล้วค้างที่99% แก้ยังไงดีเนี่ย

เรื่องของผมมีอยุ่ว่า ผมพึ่งเปิดร้านอินเตอร์เน็ต ดังนั้นจึงต้องมีการโหลดไฟล์Setupต่างๆเป็นจำนวนมาก

การดาวน์โหลดไฟล์บางไฟล์จากเว็บต่างๆนั้น บางไฟล์จะไม่สามารถที่จะโหลดได้100% กล่าวคือ มันจะมาหยุดที่99.99%หรือ99.98%อะไรทำนองนี้น่ะครับ
    และมักจะเป้นปัญหากับไฟล์ที่มีขนาดใหญ่กว่า10MB ไฟล์เล็กๆก็โหลดได้100%สมบูรณ์ดี
    และไฟล์ที่เป็นปัญหานั้น จะไม่สามารถโหลดได้100%เลยไม่ว่าจะใช้ตัวช่วยโหลดแบบใดก็ตาม
    -IDM Flashget Orbit Bitcomet

ที่่น่าแปลกใจและสงสัยอีกประการหนึ่งก็คือ เครื่องลูกภายในร้านก็โหลดไฟล์นี้ไม่ได้ด้วยเช่นกัน

วิธีการแก้ไขต่างๆที่ผมได้ทดลองทำมาแล้วก็คือ

1.ให้เพื่อนลองโหลดไฟล์เดียวกันนั้นดูในช่วงเวลาต่างๆกัน ปรากฏว่าโหลดได้100%กันทุกคน (ทดสอบประมาณ4-5คนต่อไฟล์ครับ)
    โดยส่วนตัวเองก็ทำการทดลองโหลดไฟล์นั้นหลายครั้งมาก แต่ก็โหลดได้ไม่100%อยู่ดี
    2.Remove โปรแกรมช่วยดาวน์โหลดต่างๆออกทั้งหมดแล้วติดตั้งใหม่ แล้วโหลดใหม่ ก็ไม่หายครับ
    3.Reset Router แล้วเซ็ตค่าใหม่ ตัดเน็ตลองต่อใหม่ ก็ไม่หายครับ
    4.ใช้โปรแกรมพวกคลีนเนอร์เช่น CCleaner You uninstaller ช่วยก็แล้วไม่หายครับ
    5.ปิดไฟวอล ปิดแอนตี้ไวรัส แล้วโหลดใหม่ก็ไม่หายครับ
    6.โทรไปบอกให้ทางเซิฟเวอร์อินเตอร์เน็ตResetเครื่อง พอรืต ของผมแล้วโหลดใหม่ก็ไม่หายครับ
    7.จะให้โหลดแบบไม่ใช้ตัวช่วยเลยก็ไม่ไหวครับ บางไฟล์นี่มัน100-500MBขึ้นไป
    8.ปรับแต่งค่าในตัวช่วยดาวน์โหลดแล้วไม่ให้แบ่งไฟล์เกิน4ไฟล์ ก็โหลดได้ไม่100%อยู่ดีครับ
    9.ลองใช้โปรแกรมช่วยโหลดเวอร์ชั่นเก่าๆก็แล้ว ก็ไม่หายครับ (มีคนแนะนำมาว่าเวอร์ชั่นใหม่อาจจะไม่สมบูรณ์)
    10.เครื่องผมใช้ระบบNTFS
    จะให้เพื่อนโหลดแล้วส่งทางMมาให้ก็ไม่ไหวครับไฟลืมันใหญ่มากหลายไฟล์ด้วย ครั้นจะไปรบกวนให้โหลดแล้วไรท์ใส่แผ่นมาให้ก็เกรงใจมากครับ
    เพราะไฟล์มันเป้น10-20Gb ไหนจะต้องมาคอยนั่งดูนั่งทำให้อีก เกรงใจเค้าครับ

ปัญหานี้ผมถามมา 5 บอร์ดแล้ว ไม่ได้รับคำตอบที่สามารถแก้ไข์เลยซักบอร์ดครับ
    1.พันธ์ทิพย์
    2.Com-th
    3.Siamcafe
    4.ICCT-TH
    5.Fevergame

คำแนะนำสุดท้ายที่ได้รับการแนะนำมา แต่ผมยังไม่ได้ลองทำคือฟอร์แมท
    แต่ผมคิดว่านั่นไม่ใช่การแก้ปัญหา แต่เป็นการตัดปัญหาทิ้งมากกว่า ทุกเรื่องมันต้องมีสาเหตุ เพียงแต่เราจะรู้หรือไม่เท่านั้น
    จึงไม่อยากฟอร์แมทครับ อยากรุ้สาเหตุที่แท้จริงมากกว่า

รบกวนท่านผู้รู้หรือให้คำแนะนำได้ช่วยทีครับ เป้นมาเป้นเดือนแล้ว ก็ยังไม่หาย ล่าสุดเมื่อคืนไฟล์Need Pro ที่กำลังจะโหลดเสร้จก็ค้างที่99.9%ครับ
    เศร้ามาก ไฟล์4.6Gb

หรือจะแนะนำให้ไปเว็บอื่นอีกก็ได้นะครับ รบกวนด้วยครับ

OverclockZone Member heroin's Avatar

ผมก็เคยเป็น ใช้ ie ธรรมดาโหลดค้างที่99%

เเต่พอลองเปลี่ยนใช้ firefox โหลดเสร็จไม่ค้าง
    ไม่รู้ช่วยได้เปล่านะ

OverclockZone Member xsefiroth's Avatar

ใช้Fire foxหรือ Opera ก็ค้างเหมือนกันครับ

OverclockZone Member JO's Avatar

Internet ต่อผ่าน proxy หรือปล่าว

OverclockZone Member mike_shinoda's Avatar

99.99 แล้วตรง IDM มันโหลดต่อรึเปล่าครับ หรือว่ามันทรานเฟอร์เป็น 0
    หรือว่ากำลังรวบรวมไฟล์ต่าง ๆ อยู่แล้วค้างรึเปล่า เพราะตอนเวลา IDM โหลดเสร็จมันจะค่อย ๆ รวบรวมไฟล์ที่แบ่งออกแล้วทำการเข้ารหัสเป็น ไฟล์เดียว เครื่องอาจมีปัญหาแล้วค้างตอนนั้นก็ได้ ลองสังเกตุมันดูตอนมันโหลดใกล้ ๆเสร้จครับ แล้ว cap ภาพมาดูกันหน่อยว่าเป็นไง อ้อ สุดท้าย เวปที่โหลดเป็นเวปอะไรครับ อยากรู้ ขอบคุณ

Quote Originally Posted by JO View Post
    Internet ต่อผ่าน proxy หรือปล่าว
    ไม่ได้ต่อผ่านพร็อกซี่ครับ ผ่านSwitch--->เราเตอร์

Quote Originally Posted by mike_shinoda View Post
    99.99 แล้วตรง IDM มันโหลดต่อรึเปล่าครับ หรือว่ามันทรานเฟอร์เป็น 0
    หรือว่ากำลังรวบรวมไฟล์ต่าง ๆ อยู่แล้วค้างรึเปล่า เพราะตอนเวลา IDM โหลดเสร็จมันจะค่อย ๆ รวบรวมไฟล์ที่แบ่งออกแล้วทำการเข้ารหัสเป็น ไฟล์เดียว เครื่องอาจมีปัญหาแล้วค้างตอนนั้นก็ได้ ลองสังเกตุมันดูตอนมันโหลดใกล้ ๆเสร้จครับ แล้ว cap ภาพมาดูกันหน่อยว่าเป็นไง อ้อ สุดท้าย เวปที่โหลดเป็นเวปอะไรครับ อยากรู้ ขอบคุณ
    เครื่องไม่ได้ค้างครับ แต่การดาวน์โหลดมันจะหยุดที่99% พอเข้าใจป่ะคับ เครื่องใช้งานได้ปกติ แต่ไฟล์ไม่สามารถโหลดต่อจนสมบูรณ์ได้

เว็ปที่โหลดก้เป้นพวกไฟล์เซ็ตอัพของเกมออนไลน์ทั่วไป
    เช่น16pound
    Trickster
    ftp://ftp.khan.in.th/Khansetup1031.exe
    ftp://203.146.151.17/Part/VC_Setup.part20.rar

นั่นคือตัวอย่างไฟล์ที่ผมไม่สามรถโหลดเสร้จได้
    ทั้งที่จิงแล้วมีอีกเยอะ เป็นร้อยๆไฟล์

นอกจากนี้การโหลดจากบิทก็มีค้างที่99%เหมือนกัน
    ที่ค้างก็เป็นตัวเซ็ทอัพ Lineage2 3Gb+
    NFS Pro 4Gb+
    ณ เวลาที่กำลังโพสอยุ่นี้ ก็มีไฟลืที่ค้าง

1.6Gb
    และในขณะเดียวกันก็ดาวน์โหลดบางไฟล์ได้สมบูรณืดี

มันเกิดจากอะไรกันน้อ -..-

OverclockZone Member JO's Avatar

รูปท่านไม่ลบ passkey ออกเดี๋ยวใครจะเอา id ท่านไปโหลดฟรีเอานะ

อย่าลืมแจ้ง webmaster reset passkey ด้วยนะครับ

ขอบคุณครับที่ช่วยเตือน

ลองเปลี่ยนไปใช้ utorrent ดูว่าเป็นเหมือนกันหรือปล่าว

โปรแกรมอื่นมันก้เป้นครับ IDM Flashget orbit เพียงแต่ว่ามันไม่ได้เป็นทุกไฟล์ และไฟล์ที่เป้นก็มักจจะเป้นไฟล์ที่มีขนาดใหญ่กว่า10MB แต่บางไฟล์ถึงเป็นGbมันก็โอเคคับ

OverclockZone Member jinyong's Avatar
    ทองหล่อ - คลองตัน - รามคำแหง - บางกะปิ - มีนบุรี

อะ ช่วยดัน อยากรู้

ผมก็เป็นบ่อยเหมือนกัน ค้างที่ 90 กว่าเปอร์เซ็นต์ ใช้ IDM

ใช้ net ผ่าน lan ของที่ทำงาน

บางครั้งก็ สั่ง pause แล้ว resume มันก็ต่อจนเสร็จได้

บางครั้ง resume หลายรอบไม่สำเร็จ ต้องเริ่มโหลดใหม่ ก็สำเร็จได้

บางครั้ง โหลดมาใหม่ก็ค้างอีก ที่ประมาณ 90 กว่าเปอร์เซ็นต์ ไม่รู้เป็นอะไรเหมือนกัน

OverclockZone Member

เดี๋ยวนี้ต้องใช้ BitComet 0.7 ขึ้นไปนะตำกว่าจะมีปัญหาในการส่งข้อมูลให้กับ แทรคเกอร์ อาจเป็นสาเหตุหนึ่งและ
    ไม่ยอมอ่านไฟล์นามสกุล txt เคยเป็นเหมือนกันนะครับ

aaaaaaaa
    Guest

ผมก้อเป็นแหละ ใช้ IDM แล้วมันค้างที่ 99.99% กะลังหาวิธีแก้อยู่

ลอง pause แล้วโหลดต่อ มันล่อโหลดไป 100.35% -*- เอากะมัน

aaaaaaa
    Guest

เป็นไปได้มั้ยว่า เกี่ยวกะตัวเว็บไซต์เอง อาจจะมีปัญหากะโปรแกรมช่วยดาวโหลด
    เพราะผมใช้ ตัว ie โหลดเอง มันผ่านอ่ะ

OverclockZone Member composure's Avatar

ตรงใน Bitcomet อะมันมี Batch file สำหรับ version ใหม่ ๆ ลองติ๊กออกดู

(เกี่ยวเปล่าหว่า)

หรือลองเปิดไฟล ดู ถ้าใช้ได้ก็คือได้แหละ

ถ้าไม่เกี่ยวข้องขออภัย

OverclockZone Member ball_cs's Avatar

ผมก็เป็นครับ เว็บ mediafire ไม่รู้เป็นไรบางไฟล์ได้ 99.99 % โหลดกี่ครั้งก็เหมือนเดิมครับ

ไม่ทราบว่าปัญหาดังกล่าวของท่านสามารถแก้ได้หรือเปล่าครับ ของผมปวดหัวมาก โหลดอะไรไม่ได้เลยอาการเดียวกับ ท่าน ลงทุนformat ลงwindowsใหม่แล้วอาการก็ไม่หายครับ ถ้ามีอะไรคืบหน้า
    รบกวนแจ้งข่าวหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

เปลียนการเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตครับ เช่น จาก LAN เป็น Wireless หรือ จาก Wireless เป็น LAN
    ถ้ายังไม่ได้ให้ไปหาเน็ตที่อื่นใช้ (ถ้าไฟล์มันสำคัญขนาดนั้น)

OverclockZone Member -:R:-'s Avatar

IDM ข้อเสียอย่างร้ายแรงเลยคือ ช่วงใกล้เสร็จ การแบ่ง connect ออกเป็น หลาย ๆ connect เป็นเรื่องดี แต่การจัดสรร ช่วงสุดท้าย คือ มีข้อมูลก้อนเล็ก ๆ แต่ IDM มันดันไปช่วยกันโหลด มันไปแย่งกัน ขนาด ข้อมูลเหลือไม่ถัง K มันก็ยังช่วยกันแบ่งออก ชึ่งนี่คือข้อเสียอย่างร้ายแรง ถ้าใครเคยลองใช้ Fashget เวอร์เก่า ๆ มันจะไม่มีปัญหานี้เลย คือ ถ้าเหลือ connect สุดท้ายและเหลือไฟล์ไม่ใหญ่ มันจะให้ connect ที่โหลดอยู่ทำงานโหลด ต่อให้เสร็จ โดยไม่ต้องไปแย่งกันแบ่ง packet ออก อีก....

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks