Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยผมหน่อยครับ D420 เล่นHi-Def rip1080P มีปัญหาครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยผมหน่อยครับ D420 เล่นHi-Def rip1080P มีปัญหาครับ

คือเมื่อก่อนใช้D420กับP5W-DH เลยOCไปแช่อยู่ที่2.9GHz เล่นได้ไม่มีปัญหาอะไร แต่ตอนนี้เปลี่ยนไปใช้กับAsrockก็เลยOCไม่ได้ เล่นเดิมๆที่1.6GHz พอเล่นหนัง1080P CPU Usage100% อ่ะครับ เล่นได้สักพักก็กระตุก มีทางแก้ไขมั้ยครับ

ทำ BSEL หรือเปลี่ยนบอร์ด หรือเปลี่ยนซีพียูที่เร็วกว่านี้ครับ

Comment

D420 เล่นเดิมๆนี่ดูไม่ได้แน่ๆใช่มั้ยครับ

Comment

Originally posted by takumi07 View Post
        D420 เล่นเดิมๆนี่ดูไม่ได้แน่ๆใช่มั้ยครับ
        อย่าว่าแต่ D420 เลยครับ ขนาด E2140 2 หัวเดิมๆ ดู 720p ยังวิ่งไม่ทันเลยครับ

Comment

Originally posted by Krit View Post
          อย่าว่าแต่ D420 เลยครับ ขนาด E2140 2 หัวเดิมๆ ดู 720p ยังวิ่งไม่ทันเลยครับ
          E2140 เดิมๆ ก็เล่นได้ไม่กระตุกครับ (cpu 45%)
          เล่น 1080p แบบ rip นะ
          เพราะใช้ดูอยู่กับ ATI X1300 ต่อออก LCD TV 32" สบายๆนะ

Comment

ผมว่าจะเปลี่ยนไปเป็นE2140อยู่ สรุปดูได้มั้ยครับrip1080pเนี้ย

แล้วD420นี่สรุปยังไงดีครับ ถ้าไม่OCมันดูไม่ได้จริงๆเหรอครับ

Comment

ลงโปรเเกรม K-Lite Mega กับ CoreAVC หาโหลดเอานะครับ
              เเล้วเช็ต K-Lite Mega เอาไว้เล่นไฟล์ HD
              หลังจากติดตั้ง K-Lite และ CoreAVC แล้ว เปิดโปรแกรม K-Lite ->
              หัวข้อ View -> เลือก Option -> External Filters ->
              กดที่ Add Filter... แล้วเลือก CoreAVC Video Decoder กด OK
              แล้วเลือก Prefer ในด้านขวามือ หลังจากนั้นกด OK
              และปิดโปรแกรม เเล้วเปิดหนังดูได้เลย

Comment

Originally posted by Nutte View Post
                ลงโปรเเกรม K-Lite Mega กับ CoreAVC หาโหลดเอานะครับ
                เเล้วเช็ต K-Lite Mega เอาไว้เล่นไฟล์ HD
                หลังจากติดตั้ง K-Lite และ CoreAVC แล้ว เปิดโปรแกรม K-Lite ->
                หัวข้อ View -> เลือก Option -> External Filters ->
                กดที่ Add Filter... แล้วเลือก CoreAVC Video Decoder กด OK
                แล้วเลือก Prefer ในด้านขวามือ หลังจากนั้นกด OK
                และปิดโปรแกรม เเล้วเปิดหนังดูได้เลย
                ขอบคุณมากครับ
                แต่ลองทำตามแล้วก็ยัง100%อยู่ดีครับ

ใครมีวิธีอื่นอีกมั้ยครับ

Comment

up

Comment

ก็มีคนแนะนำให้ท่านทำ BSEL หรือเปลี่ยนบอร์ด หรือเปลี่ยนซีพียูแล้วไง ท่านทำหรือยังเนี๊ย

กรณี .MKV การ์ดจอไม่ช่วยเลยนะครับ ไม่ต้องไปหวังพึ่งมัน

สำหรับคำแนะนำของผม

วิธีนี้การ์ดจอของคุณจะต้องถอด H.264 ได้นะครับ

ไฟล์ Rip ส่วนใหญ่ เป็น .MKV ผมขอเดาว่าไฟล์ที่คุณเล่นเป็น .MKV+H.264 แล้วกัน

ให้คุณ ใช้ MKVextractGUI จัดการ Demux ภาพ เสียง และซับออกมาครับ แล้ว Remux ใหม่อีกครั้ง โดย contain อยู่ในรูปของ MP4

แค่นี้คุณก็สามารถเปิดไฟล์กับ PDVD ได้แล้วครับ ซึ่ง PDVD สามารถเปิด hardware accelerator ของการ์ดจอได้ ทำให้ไม่ต้องพึ่งซีพียูเลย ซีพียูของคุณก็จะโหลดอยู่แค่ประมาณ 1-5% เท่านั้น

แต่ MP4 เมื่อเปิดกับ PDVD ก็มีข้อเสียตรงที่ว่า จะไม่สามารถเปิดซับได้ หากคุณฟังภาษาอังกฤษออก หรือว่าไฟล์ของคุณมีพากย์ไทยก็คงไม่มีปัญหา แต่ถ้าคุณอยากฟังเสียงซาวด์แทรกแต่คุณไม่เก่งภาษา ต้องมีซับช่วย ซึ่งวิธีนี้ผมแค่ลองทำเล่นๆไม่ได้จริงจัง เลยไม่รู้เหมือนกันว่า contain ใส่ฟอแมตไหน PDVD ถึงจะเปิดซับได้ แล้วก็ยังไม่ได้ลองกับ windvd ว่าเปิดซับได้หรือเปล่า คือต้องหาว่ามีโปรแกรมอะไรสามารถเปิดซับของ MP4 ได้และเปิดฮาดแวร์ได้ด้วย หรือต้อง contain ใส่ฟอแมตอะไร ถึงจะเปิดซับกับ PDVD ได้ ตอนนี้ก็เอาแบบนี้ไปก่อน ถ้าอยากเอาซับด้วย จะหาให้อีกที

แต่ที่แน่ๆการ์ดจอของคุณต้องถอด H.264 ได้นะครับ

รายระเอียดที่คุณน่าจะบอกคือ คุณใช้การ์ดจออะไร และไฟล์ของคุณเป็นไฟล์อะไร รหัสอะไร และคุณจะเอาซับด้วยหรือเปล่า
                    Last edited by ARES; 31 Jan 2008, 01:26:19.

Comment

ผมใช้ 2400proครับ

BSELทำไม่เป็นครับ ส่วนเปลี่ยนmb cpuต้องใช้เงิน เป็นทางเลือกสุดท้ายครับ

ส่วย file ก็เป็นอย่างที่ท่านเข้าใจครับ .MKV+H.264 แล้วก็มี x264ด้วยครับ

ขอบคุณท่านมากๆที่อธิบายมาเยอะเลย แต่ผมไม่เข้าใจหรอกครับ MKVextractGUIไม่มีครับ Demux&Remux คืออะไรครับ?

ดูท่าจะยุ่งยากเกินสำหรับผม เดี๋ยวเปลี่ยน CPUดีกว่า

ขอบคุณมากๆอีกครั้งครับผม

Comment

2400Pro ชิลๆเลย มันถอด H.264 ได้นิ

ไฟล์ MKV ข้างในมันจะเป็นไฟล์ภาพ เสียง ซับ รวมกันอยู่ ก็แยกมันออกมา แล้วก็เอามารวมใหม่เป็น MP4

ก็คือ ซีพียูไม่ไหว ก็ไม่ต้องใช้ซีพียู ใช้การ์ดจอ

MKV ข้างในมันเป็นแบบนี้

แตกออกมาก็ได้แบบนี้

แล้วก็เอามารวมเป็น MP4

แค่นี้ก็เปิดกับ PDVD ได้ละ

มันก็ยุ่งยากจริงๆ แถมยังเสียเวลาทำ จะดูหนังทั้งทีต้องมานั่งปวดหัว ถ้าไม่เก่งภาษาแล้วอยากดูซาวด์แทรกก็ไม่มีซับอีก ตัดปัญหาก็ซื้ออะไรใหม่ซักอย่างไปก็จบ ง่ายดี

แต่ถ้าท่านโหลดเป็นแผ่น ไม่โหลดแบบ Rip ถึงมันจะไฟล์ใหญ่กว่า บิทเรทสูงกว่า เครื่องท่านก็เล่นได้นะ เพราะแบบแผ่นมันเปิดกับ PDVD ได้เลย ใช้การ์ดจอช่วย แถมภาพสวยกว่าด้วยอ่ะ แต่แบบแผ่นมันก็ไม่ค่อยมีซับไทยด้วยสิ

ที่เห็นเชียร์ให้ใช้การ์ด ATI ดูหนังกัน แต่ไม่เคยเปิด hardware accelerator ใช้กันเลย แล้วบอกภาพสวย ผมอ่านแล้วเครียด -*-
                        Last edited by ARES; 31 Jan 2008, 02:34:04.

Comment

ดูแล้วเข้าใจขึ้นมากๆเลยครับ แต่ผมก็ไม่เก่งภาษาจริงๆอ่านที่ท่านว่าแหละครับ เลยต้องดูแบบมีsubด้วย วันนี้เลยว่าจะสลับcpuกลับไปใช้แบบเดิม คือเอาE6600ไปใช้กับasrock แล้วเอาd420ไปใช้กับp5w-dh น่าจะokแล้ว

ขอบคุณมากจริงๆครับ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกเรื่อง ว่าแต่โปรแกรมที่ท่านบอกนี่มีโหลดฟรีมั้ยครับอยากลองทำดูบ้างครับ

Comment

... ลง win ใหม่ยังอ่ะ

MKV, Full HD สีชมพู
                            2140 + 2gb + 6200tc //// cpu วิ่งไม่ถึง 80 เลย...

Comment

E2140 ทำ BSEL (@6550spec ขึ้นต่ำ hi-def)
                              Asrock 4core1333FullHD on board X1250

เนียนๆ ไม่กระตุก อิอิอิอิ

Comment

Working...
                              X