Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนจัดสเปคคอมทีครับ งบ 30,000 เพื่อ game

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนจัดสเปคคอมทีครับ งบ 30,000 เพื่อ game

รบกวนจัดสเปคคอมพิวเตอร์ให้หน่อยครับผู้รู้ทุกท่าน งบประมาณก็คือ 30,000 บาท ครับ เนื่องจากคอมเครื่องเก่าใช้งานมา 5 ปีแล้ว เครื่องเดิมก็ P4 1.8GHz ram 1 GB การ์ดจอ 64 mb ไม่สามารถเล่นเกมส์ปัจจุบันได้เลย เพราะมัวแต่เล่น ps2 ไม่ได้สนใจคอมเลย ตอนนี้อยากหันมาเล่นเกมส์คอมแทนครับ

- ความต้องการใช้งาน : ใช้เล่นเกมส์ เช่น Crysis,Call of duty 4 และเกมส์อื่นๆ นอกจากนั้นก็ใช้งานเกี่ยวกับโปรแกรมกราฟฟิคอย่าง มายา หรือ 3dmax ครับ CPU ขอเป็นของ Intel นะครับ ส่วนการใช้งานนั้นจะจะไม่ทำการ OC ใดๆครับ เพราะไม่มีความสามารถพอที่จะทำ ><
    ส่วน ฮาร์ดดิสก์นั้นขอราคาปานกลางนะครับ 250 -320 Gb ก็พอครับเพราะไม่ได้เก็บข้อมูลอะไรมากมาย(แบ่งงบไปลงส่วนอื่น ^^)

- อุปกรณ์ที่ไม่ต้องการ : ราคานี้ไม่รวม จอ กับ ลำโพงครับ ไม่ทราบว่า ซาวด์การ์ดนี่ปัจจุบันติดกับเมนบอร์ดให้รึเปล่าครับ เพราะเครื่องเก่ามี SB Live 5.1 อยู่ ไม่ทราบว่าใช้อันที่ติดเมนบอร์ดหรือใช้อันเดิมจะดีกว่ากัน

- ข้อสงสัย : ไม่ทราบว่าการ์ดจอ 8800gt กับ 8800gts นั้นถ้างบ 30,000 บาท งบจะพอไหมครับควรจะเลือกการ์ดจอตัวไหนดี หรือว่าจะหันไปใช้ HD 3870 ดีครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ
    - รบกวนขอคำแนะนำเพิ่มเติม : อยากทราบว่าเราควรหาพัดลมหรือ ซิงค์เพิ่มตรงจุดใดบ้างเพื่อไม่ให้เกิดปัญหาความร้อน ช่วยแนะนำและบอกราคาทีนะครับ

* ถ้าไม่รบกวนเกินไปช่วยบอกราคาคร่าวๆของแต่ละชิ้นด้วยนะครับ แต่ถ้ายุ่งยากเกินไปก็ไม่เป็นไรครับผม

** อาจจะยาวไปสักนิดแต่อยากจะบอกรายละเอียดให้สมบูรณ์ เพื่อทุกท่านจะได้จัดสเปคให้ได้อย่างเหมาะสม ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลาแนะนำครับ ขอบคุณครับ
    Last edited by avex; 30 Jan 2008, 00:29:48.

E 8400 7500
    ASUS P5KR 4200
    RAM ROX 667 1GX2 1400
    DVDRW 1200
    CASE 1000
    PSU ENERMAX 460W 2500
    HDD 320G 3000
    PCI-E GF8800GT 9400 สามาถ แปลง ไดร์เวอร์มาทำงานพวก 3D ได้ครับ

30200

Comment

ขอบคุณท่านวิกรมากๆเลยครับ

อยากจะถามนิดหนึ่งตรง แรมน่ะครับ ไม่ทราบว่า ที่แนะนำ RAM ROX 667

นั้นเราเปลี่ยนไปใช้แรมบัส 800 หรือว่าใช้ตัวที่ท่านแนะนำมาจะดีกว่ากันครับ หรือว่าตัวที่ท่านแนะนำนั้นมีวิธีทำให้บัสวิ่งได้สูงกว่านั้นครับ ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by avex View Post
        ขอบคุณท่านวิกรมากๆเลยครับ

อยากจะถามนิดหนึ่งตรง แรมน่ะครับ ไม่ทราบว่า ที่แนะนำ RAM ROX 667

นั้นเราเปลี่ยนไปใช้แรมบัส 800 หรือว่าใช้ตัวที่ท่านแนะนำมาจะดีกว่ากันครับ หรือว่าตัวที่ท่านแนะนำนั้นมีวิธีทำให้บัสวิ่งได้สูงกว่านั้นครับ ขอบคุณครับ

บัส 667 กับ 800 การใช้งานรุ้สึกไม่ต่างกันเลยครับ ถ้าใช้เดิมๆ ไม่oc ก็ไม่มีไรแตกต่าง ถ้าoc Roxวิ่งบัสที่800สบายๆ

Comment

ขอบคุณท่าน Alexis มากครับ

** ใจจริงหลังจากที่เข้าไปตอบกระทู้ คอมแพง..หรือคอมแรง เมื่อ2-3 วันที่แล้วก็ลังเลว่าจะซื้อหรือไม่ซื้อดี
          สุดท้ายแล้วก็มานั่งคิดว่า คอมเครื่องเก่าก็นานมากแล้ว (5 ปี) มันถึงเวลาซะทีแล้ว

Comment

Working...
          X