overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 44

Thread: MB ระหว่าง Asus กะ Gigabyte มันดีต่างกันยังไงครับ

OverclockZone Member

Default MB ระหว่าง Asus กะ Gigabyte มันดีต่างกันยังไงครับ

ใจรัก Asus แต่ เห็น GiGabyte มี โฆษณา ซะสวยมี ตัวน่ารักๆหลายๆตัว ทำให้ Mb เย็น
    ใจซักหวันไหว กะงบไว้ 3 k ใช้กะ E4500 กะไว้เล่นเกม พี่น้องแนะนำหน่อยครับ ขอความรู้ด้วยครับ

Super Moderator V-FrIeNd's Avatar

3,000 ถ้าเอาไม่เกินได้ GA-P31-DS3L เพิ่มอีก 500 ได้ P35-DS3L คุ้มครับ

OverclockZone Member dekdoodee's Avatar

ดูรีวิวเทียบในเน็ตเอารุ่นต่อรุ่นดีกว่าครับ

โฆษณาเกินจริงกันซะเยอะ อิอิ-*-

GIGABYTE United
    Castle Of Games

Thumbs up

Quote Originally Posted by juwyee View Post
    ใจรัก Asus แต่ เห็น GiGabyte มี โฆษณา ซะสวยมี ตัวน่ารักๆหลายๆตัว ทำให้ Mb เย็น
    ใจซักหวันไหว กะงบไว้ 3 k ใช้กะ E4500 กะไว้เล่นเกม พี่น้องแนะนำหน่อยครับ ขอความรู้ด้วยครับ

GIGABYTE เน้นในเรื่องของวัสดุที่ใช้ในส่วนประกอบเมนบอร์ดคุณภาพสูงตัวอย่างเช่น Ultra Durable 2 ที่ประกอบด้วย Low RDS , Ferrite Core , All Solid Capacitor เพื่อลดปัญหาความร้อนและของเสียที่จะตามมารวมถึงอายุการใช้งานที่ยาวนานกว่าเดิม

กดอ่าน

http://th.forum.giga-byte.com/viewtopic.php?t=186

และในรุ่นราคาประหยัดยังใช้วัสดุ Solid Capacitor ทั้งเมนบอร์ด เช่น GA-P31-DS3L , P25-DS3L

กดอ่าน

http://th.forum.giga-byte.com/viewtopic.php?t=185

นอกจากนั้นปีนี้ GIGABYTE ยังเน้นประหยัดพลังงานของเมนบอร์ดในการจ่ายไฟจากเทคโนโลยี DES

กดอ่าน

http://th.forum.giga-byte.com/viewtopic.php?t=607

ช่วงนี้มีเมนบอร์ดยี่ห้อเดียวที่ทำ Promotion และรุกเรื่องการส่งเสริมการขายและทำอย่างต่อเนื่อง ลองพิจารณาเรื่องราคาและคุณภาพดูครับ

OverclockZone Member Fon589's Avatar

Quote Originally Posted by V-FrIeNd View Post
    3,000 ถ้าเอาไม่เกินได้ GA-P31-DS3L เพิ่มอีก 500 ได้ P35-DS3L คุ้มครับ
    และอีกประมาณ 500 ได้ P35-DS3R เลยละ

OverclockZone Member

ไมเชียร์ Gigabyte กันจัง ไม่มีสาวก asus มาเชียร์มั่งหรือ ปกติใช้แต่ asus เปิดร้านเน็ตใช้มา 70 กว่าเครื่อง กะว่าจะทะยอยเปลี่ยน อืมๆๆคิดหนักๆๆ

OverclockZone Member Fon589's Avatar

Quote Originally Posted by juwyee View Post
    ไมเชียร์ Gigabyte กันจัง ไม่มีสาวก asus มาเชียร์มั่งหรือ ปกติใช้แต่ asus เปิดร้านเน็ตใช้มา 70 กว่าเครื่อง กะว่าจะทะยอยเปลี่ยน อืมๆๆคิดหนักๆๆ
    ไม่รู้สิคับ ผมก็เคยใช้ Asus เก่าเหมือนกั Brand เค้าก็ดี ดังมานานอยู่แล้ว
    ผมก็ลองใช้น้องกิ๊ก ครั้งแรกเหมือนกัน อย่างแรกเลยชอบ PCB สีฟ้า สวยดี slot ram รุ่น เหลืองตัดแดง ดูเด่น เหอะๆ แล้วราคามันก็ถูกกว่า Asus หน่อย แต่คุ้มอ่ะคับ ผมว่า

OverclockZone Legend akiTheCrepe's Avatar

แน่ใจเหรอว่า GB เย็น

เล่นมาแทบทุกรุ่นที่เป็น P35 ซิงค์ Northbridge ร้อนนรกทุกตัว ทั้งที่ซิงค์ใหญ่กว่าชาวบ้าน แตะไม่ได้เลย มือพอง

แปลว่าระบบระบายความร้อนของซิงค์ GB ไม่ได้เรื่อง ! ทั้งที่ตัวอื่นลากไปเท่าๆ กัน มันก็ไม่ร้อนขนาดนั้น

OverclockZone Member Khow's Avatar

Quote Originally Posted by akiTheCrepe View Post

เล่นมาแทบทุกรุ่นที่เป็น P35 ซิงค์ Northbridge ร้อนนรกทุกตัว ทั้งที่ซิงค์ใหญ่กว่าชาวบ้าน แตะไม่ได้เลย มือพอง

แปลว่าระบบระบายความร้อนของซิงค์ GB ไม่ได้เรื่อง ! ทั้งที่ตัวอื่นลากไปเท่าๆ กัน มันก็ไม่ร้อนขนาดนั้น
    เขาเป็นแบบนั้นมานานแล้วครับ
    ไม่งั้นสมัยก่อน GB จะมีปัญหา C บวมบ่อยจนเปลี่ยนมาใช้ solid capacitor เพื่อไม่ให้บวม
    แทนที่จะออกแบบใหม่ให้ระบายอากาศดีขึ้น

OverclockZone Member bismarck's Avatar

แล้วแต่ชอบครับ นานาจิตตังข้อดีข้อด้อยมีด้วยกันทั้งคู่ อยู่ที่ใช้งานแบบไหนมากกว่านะครับ

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

Quote Originally Posted by akiTheCrepe View Post

-------------------------
    ไม่ดีหรือครับจับแล้วร้อน เพราะนั่นแปลว่าซิงค์ทำหน้าที่ระบายความร้อนได้ดีกว่าเจ้าอื่น
    -------------------------
    จับแล้วซิงค์อุ่นๆนี่ไม่ใช่ว่าจะดีเสมอไปนะครับ บางทีมันฟ้องว่าซิงค์ออกแบบมาระบายความร้อนไม่ดีครับ

OverclockZone Member madeaw's Avatar

ต่างกัน ที่ใจ ครับ (ว่าชอบแบรนไหน)

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

ผม เอเอสยูเอส นะครับ หาซื้อง่ายกว่า กิ๊กกะไบต์อีก

OverclockZone Member one's Avatar

ผมคนหนึ่งถ้า Northbridge ร้อนแล้วไม่ค่อยสบายใจเท่าไหร่ ใช้ Asus P5K SE ซิ้ง
    Northbridge แค่อุ่นๆเอง OC อย่างสบายใจไม่ต้องกลัวไหม้

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

แล้ว แต่ประสบการณ์ที่เคยเจอคับ เรื่องนี้ไม่ขอฟันธง

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

เป็นมาตั้งกะสมัย 965P OC หน่อยเดียวร้อนจนตกใจ คิดดูแล้วกัน 965P ร้อนเท่า Nforce 7 อ่ะ
    จับไม่ได้เลย ASUS ไม่ร้อนอย่างนี้

แต่ก็ไม่เคยทดสอบอย่างท่าน GURU ว่านะ เอาซิ้งเดียวกับมาติดแล้วเทส ยังไม่เคย

ซิ้งร้อนมันมีสองความหมายนะครับ

1.คือดูดความร้อนออกจากชิบได้ดี

2.คืออมความร้อน ระบายความร้อนออกจากซิ้งไม่ทัน ซิ้งร้อนขนาดนั้นแล้วตัวชิบมันจะเย็นได้ไง

http://www.savewaytech.com/index.php...d=19&Itemid=94
    --------------------------------
    การเอามือไปแตะแล้วพบว่าซิงค์ร้อนไม่ได้หมายความว่ามันระบายความร้อนได้แย่เสมอไปครับ มันยังมีตัวแปรอื่นด้วยครับ

OverclockZone Member Nutte's Avatar
    รามอินทรา-บางนา

ผมก็ว่า Gigabyte Chipset มันร้อนกว่า Asus เยอะเหมือนกันครับ

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

Quote Originally Posted by guru View Post
    http://www.savewaytech.com/index.php...d=19&Itemid=94
    --------------------------------
    การเอามือไปแตะแล้วพบว่าซิงค์ร้อนไม่ได้หมายความว่ามันระบายความร้อนได้แย่เสมอไปครับ มันยังมีตัวแปรอื่นด้วยครับ
    ตัวแปรคือวัสดุ

แล้วถ้าทั้งสองบอร์ดตัวซิ้งใช้วัสดุเดียวกัน คือเป็นอลูมีเนียมเหมือนกัน และมีขนาดใกล้เคียงกัน จะสรุปอย่างไรดี

Quote Originally Posted by ARES View Post
    ตัวแปรคือวัสดุ

แล้วถ้าทั้งสองบอร์ดตัวซิ้งใช้วัสดุเดียวกัน คือเป็นอลูมีเนียมเหมือนกัน และมีขนาดใกล้เคียงกัน จะสรุปอย่างไรดี
    -----------------------------------
    ไม่ยากเลยดูที่อุณหภมิไงครับ อิอิ จริงๆเรื่องนี้ไม่น่าซีเรียสนะครับ
    -----------------------------------
    สมัยก่อนร้อน 50-60 องศาครับ ทั้งๆที่ไม่ได้คล๊อก ใช้เป้น10ปี ยังไม่เป้นไรเลยครับ สมัยก่อนเรื่องพวกนี้บางคนไม่สนใจด้วยซ้ำ
    จริงๆชิปพวกนี้มันผลิตมาให้ทนความร้อนได้พอสมควรเลยนะครับ รองรับความร้อนได้มากกว่าที่คุณกังวลกนเยอะครับ
    เท่าที่ผมทราบมาชิปของการ์ดจอ ผลิตมาทนได้เป้น 100 องศาครับ
    มามองที่ความร้อนชิปเซ็ต ถ้ามันไม่หนักหนาอะไรก้ไม่ต้องไปใส่ใจก็ได้ครับ ในเมื่อมันยังทำงานได้ปกติสุข หายากนะครับที่ชิปนอร์ทบริดจะใหม้
    ที่ผมเอามาให้อ่านจริงๆอยากจะอธิบาย ว่ามีอะไรหลายอย่างที่มากกว่าความรู้สึกเวลาเอามือไปจับซิงค์ครับ
    วัสดุแบบเดียวกัน แต่การออกแบบต่างกัน ผลการระบายความร้อนก็ต่างกันออกไปอีกครับ
    ความรู้สึกร้อนก็ไม่เหมือนกันอีกครับ บางคนผิวหนาจับแล้วบอกว่าไม่ร้อน บางคนผิวอาจจะบางความรู้สึกอาจจะไว ก็อาจจะบอกว่าร้อน
    เวลาจับความรู้สึกแต่ละคนไม่เหมือนกัน ร้อนมาก ร้อนน้อย ร้อนปานกลาง แยกลำบาก
    ----------------------------------
    ดูอุณหภูมิง่ายกว่าครับ(ถ้าเจอพวกเซ็นเซอร์เพี้ยนก็ซวยเลย อิอิ)

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks