Announcement

Collapse
No announcement yet.

MB ระหว่าง Asus กะ Gigabyte มันดีต่างกันยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• MB ระหว่าง Asus กะ Gigabyte มันดีต่างกันยังไงครับ

ใจรัก Asus แต่ เห็น GiGabyte มี โฆษณา ซะสวยมี ตัวน่ารักๆหลายๆตัว ทำให้ Mb เย็น
    ใจซักหวันไหว กะงบไว้ 3 k ใช้กะ E4500 กะไว้เล่นเกม พี่น้องแนะนำหน่อยครับ ขอความรู้ด้วยครับ

3,000 ถ้าเอาไม่เกินได้ GA-P31-DS3L เพิ่มอีก 500 ได้ P35-DS3L คุ้มครับ

Comment

ดูรีวิวเทียบในเน็ตเอารุ่นต่อรุ่นดีกว่าครับ

โฆษณาเกินจริงกันซะเยอะ อิอิ-*-

Comment

Originally posted by juwyee View Post
        ใจรัก Asus แต่ เห็น GiGabyte มี โฆษณา ซะสวยมี ตัวน่ารักๆหลายๆตัว ทำให้ Mb เย็น
        ใจซักหวันไหว กะงบไว้ 3 k ใช้กะ E4500 กะไว้เล่นเกม พี่น้องแนะนำหน่อยครับ ขอความรู้ด้วยครับ

GIGABYTE เน้นในเรื่องของวัสดุที่ใช้ในส่วนประกอบเมนบอร์ดคุณภาพสูงตัวอย่างเช่น Ultra Durable 2 ที่ประกอบด้วย Low RDS , Ferrite Core , All Solid Capacitor เพื่อลดปัญหาความร้อนและของเสียที่จะตามมารวมถึงอายุการใช้งานที่ยาวนานกว่าเดิม

กดอ่าน

http://th.forum.giga-byte.com/viewtopic.php?t=186

และในรุ่นราคาประหยัดยังใช้วัสดุ Solid Capacitor ทั้งเมนบอร์ด เช่น GA-P31-DS3L , P25-DS3L

กดอ่าน

http://th.forum.giga-byte.com/viewtopic.php?t=185

นอกจากนั้นปีนี้ GIGABYTE ยังเน้นประหยัดพลังงานของเมนบอร์ดในการจ่ายไฟจากเทคโนโลยี DES

กดอ่าน

http://th.forum.giga-byte.com/viewtopic.php?t=607

ช่วงนี้มีเมนบอร์ดยี่ห้อเดียวที่ทำ Promotion และรุกเรื่องการส่งเสริมการขายและทำอย่างต่อเนื่อง ลองพิจารณาเรื่องราคาและคุณภาพดูครับ

Comment

Originally posted by V-FrIeNd View Post
          3,000 ถ้าเอาไม่เกินได้ GA-P31-DS3L เพิ่มอีก 500 ได้ P35-DS3L คุ้มครับ
          และอีกประมาณ 500 ได้ P35-DS3R เลยละ

Comment

ไมเชียร์ Gigabyte กันจัง ไม่มีสาวก asus มาเชียร์มั่งหรือ ปกติใช้แต่ asus เปิดร้านเน็ตใช้มา 70 กว่าเครื่อง กะว่าจะทะยอยเปลี่ยน อืมๆๆคิดหนักๆๆ

Comment

Originally posted by juwyee View Post
              ไมเชียร์ Gigabyte กันจัง ไม่มีสาวก asus มาเชียร์มั่งหรือ ปกติใช้แต่ asus เปิดร้านเน็ตใช้มา 70 กว่าเครื่อง กะว่าจะทะยอยเปลี่ยน อืมๆๆคิดหนักๆๆ
              ไม่รู้สิคับ ผมก็เคยใช้ Asus เก่าเหมือนกั Brand เค้าก็ดี ดังมานานอยู่แล้ว
              ผมก็ลองใช้น้องกิ๊ก ครั้งแรกเหมือนกัน อย่างแรกเลยชอบ PCB สีฟ้า สวยดี slot ram รุ่น เหลืองตัดแดง ดูเด่น เหอะๆ แล้วราคามันก็ถูกกว่า Asus หน่อย แต่คุ้มอ่ะคับ ผมว่า

Comment

แน่ใจเหรอว่า GB เย็น

เล่นมาแทบทุกรุ่นที่เป็น P35 ซิงค์ Northbridge ร้อนนรกทุกตัว ทั้งที่ซิงค์ใหญ่กว่าชาวบ้าน แตะไม่ได้เลย มือพอง

แปลว่าระบบระบายความร้อนของซิงค์ GB ไม่ได้เรื่อง ! ทั้งที่ตัวอื่นลากไปเท่าๆ กัน มันก็ไม่ร้อนขนาดนั้น

Comment

Originally posted by akiTheCrepe View Post

เล่นมาแทบทุกรุ่นที่เป็น P35 ซิงค์ Northbridge ร้อนนรกทุกตัว ทั้งที่ซิงค์ใหญ่กว่าชาวบ้าน แตะไม่ได้เลย มือพอง

แปลว่าระบบระบายความร้อนของซิงค์ GB ไม่ได้เรื่อง ! ทั้งที่ตัวอื่นลากไปเท่าๆ กัน มันก็ไม่ร้อนขนาดนั้น
                  เขาเป็นแบบนั้นมานานแล้วครับ
                  ไม่งั้นสมัยก่อน GB จะมีปัญหา C บวมบ่อยจนเปลี่ยนมาใช้ solid capacitor เพื่อไม่ให้บวม
                  แทนที่จะออกแบบใหม่ให้ระบายอากาศดีขึ้น

Comment

แล้วแต่ชอบครับ นานาจิตตังข้อดีข้อด้อยมีด้วยกันทั้งคู่ อยู่ที่ใช้งานแบบไหนมากกว่านะครับ

Comment

Originally posted by akiTheCrepe View Post

-------------------------
                      ไม่ดีหรือครับจับแล้วร้อน เพราะนั่นแปลว่าซิงค์ทำหน้าที่ระบายความร้อนได้ดีกว่าเจ้าอื่น
                      -------------------------
                      จับแล้วซิงค์อุ่นๆนี่ไม่ใช่ว่าจะดีเสมอไปนะครับ บางทีมันฟ้องว่าซิงค์ออกแบบมาระบายความร้อนไม่ดีครับ

Comment

ต่างกัน ที่ใจ ครับ (ว่าชอบแบรนไหน)

Comment

ผม เอเอสยูเอส นะครับ หาซื้อง่ายกว่า กิ๊กกะไบต์อีก

Comment

ผมคนหนึ่งถ้า Northbridge ร้อนแล้วไม่ค่อยสบายใจเท่าไหร่ ใช้ Asus P5K SE ซิ้ง
                            Northbridge แค่อุ่นๆเอง OC อย่างสบายใจไม่ต้องกลัวไหม้

Comment

แล้ว แต่ประสบการณ์ที่เคยเจอคับ เรื่องนี้ไม่ขอฟันธง

Comment

Working...
                              X