Announcement

Collapse
No announcement yet.

Stream Processer ในกาดจอ คืออะไรครับ แล้วมีประโยชน์อย่างไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Stream Processer ในกาดจอ คืออะไรครับ แล้วมีประโยชน์อย่างไร

Stream Processer ในกาดจอ คืออะไรครับ แล้วมีประโยชน์อย่างไร

อยาก ได้ความรู้ ไว้ อะครับ

ขอบคุณคร้าบ
    เอ้าเซียน ท่านไหนจะโปร กว่ากัน

รบกวนด้วย ครับ

อยากรู้ด้วยคน

Comment

ก็ถ้าเมื่อก่อนเค้าก็เรียกกันว่า PipeLine แต่ตามที่ผมเข้าใจ
      มันคงเป็น Prosessor ขนาดเล็กที่ใช้ประมวลผลภาพในแบบต่างๆ มีสามแบบ แต่จำไม่ได้แล้วว่าอะไรบ้าง
      หนึ่งในนั้นคือ Open GL - Direct X - ???? แล้วก็อีกตัวนึงตัวใหม่ ที่ ATI ให้ความสำคัญมากเลย
      ที่เห็นๆกันว่าเสป็กการ์ดจอของ nVidia SP น้อยกว่า ATI จริงๆแล้วมันเท่ากันนั่นแหละคับ
      แต่ ATI ทำงานโดยรวมด้วยกัน nVidia ทำงานแบบแยกกลุ่มทำงาน

"ไม่แน่ใจว่าถูกรึป่าว"

Comment

ดันไป ครับ ขอรอรับความรู้อีกคน อิอิ

Comment

ไม่โปรพอ ไม่ตอบ

รอท่านหัวเกียร์มาตอบครับ

Comment

Stream = ลำธาร
            Processer = หน่วยประมวลผล
            รวมกันแล้วเป็น หน่วยประมาลผลลำธาร 5555+

Comment

เอ้า รอฟังอีกคน แต่ที่รู้ๆ 128 Stream Processer แรงกว่า 112 Stream Processer
              รู้แค่ว่า เยอะกว่า แรงกว่า แต่ไม่รู้เหมือนกัน ว่ามันทำหน้าที่ยังไง
              รอฟังอีกคนครับ

Comment

ไม่โปรพอ รอท่านอื่นๆๆ มาแนะนำคับผม

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
                  ไม่โปรพอ ไม่ตอบ

รอท่านหัวเกียร์มาตอบครับ
                  จุดธูปเรียกกันเลยเร๊อะ

Stream Process ก็มันกับ Pipeline นี่ละครับ เพียงแต่จะแตกต่างกันในลักษณะการนำข้อมูลไปคำนวณครับ

- Pipeline จะเหมือนแบบ(ผมอธิบายแบบง่ายๆนะครับ)เวลาเราเข้าแถวยาวครับ คือ คนที่ 1 จะส่งข้อมูลต่อให้คนที่ 2 (ที่อยู่ด้านหลัง)ไปเรื่อยๆ ไม่มีการข้ามขั้นตอนกัน ประมาณว่า ตรูทำเป็นแค่อย่างเดียว ให้ทำอย่างอื่นทำไม่เป็น

แต่

- Stream Process จะเหมือนแบบ แถวหน้ากระดานเรียงหนึ่ง คือ มีอะไรส่งมา ตรูทำได้หมด

ส่วนพวก DirectX หรือ OpenGL (เมื่อก่อนมี Glide ด้วย แต่ตอนนั้น M$ ใหญ่+กลัว เลยจัดการปลุกปั้น API ของตัวเองขึ้นมา คือ DirectX) นั้นจะเป็น API (Application Programing Interface) อธิบายกันง่ายๆ คือ เป็นตัวกลางในการเชื่อมระหว่าง App กับ OS

ทำไมไม่เชื่อมต่อกันตรงๆ เลยละ!?!
                  1. ถ้าเนื่องจากชุดโค้ด(ทั้ง OS)มีเยอะอาจจะทำให้นักพัฒนาโปรแกรมใช้เวลานานในการศึกษา หรือ อาจจะใช้ประโยชน์ได้อย่างไม่เต็มที่
                  2. ไม่ต้องในเห็น Code ทั้งหมดของ OS อันนี้เข้าใจง่ายครับ ใช้เวลาพัฒนาเกือบตาย จ่ายเงินไปตั้งเยอะ ใช้เวลาพัฒนาไปตั้งเอยะ เรื่องไรจะใช้คนอื่นก๊อป หรือ ขโมยไปง่ายๆ (ฟ่ะ)
                  Last edited by Gearhead; 30 Jan 2008, 23:07:50.

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
                    จุดธูปเรียกกันเลยเร๊อะ

Stream Process ก็มันกับ Pipeline นี่ละครับ เพียงแต่จะแตกต่างกันในลักษณะการนำข้อมูลไปคำนวณครับ

- Pipeline จะเหมือนแบบ(ผมอธิบายแบบง่ายๆนะครับ)เวลาเราเข้าแถวยาวครับ คือ คนที่ 1 จะส่งข้อมูลต่อให้คนที่ 2 (ที่อยู่ด้านหลัง)ไปเรื่อยๆ ไม่มีการข้ามขั้นตอนกัน ประมาณว่า ตรูทำเป็นแค่อย่างเดียว ให้ทำอย่างอื่นทำไม่เป็น

แต่

- Stream Process จะเหมือนแบบ แถวหน้ากระดานเรียงหนึ่ง คือ มีอะไรส่งมา ตรูทำได้หมด

ส่วนพวก DirectX หรือ OpenGL (เมื่อก่อนมี Glide ด้วย แต่ตอนนั้น M$ ใหญ่+กลัว เลยจัดการปลุกปั้น API ของตัวเองนั้นจะเป็น API (Application Programing Interface) อธิบายกันง่ายๆ คือ เป็นตัวกลางในการเชื่อมระหว่าง App กับ OS

ทำไมไม่เชื่อมต่อกันตรงๆ เลยละ!?!
                    1. ถ้าเนื่องจากชุดโค้ด(ทั้ง OS)มีเยอะอาจจะทำให้นักพัฒนาโปรแกรมใช้เวลานานในการศึกษา หรือ อาจจะใช้ประโยชน์ได้อย่างไม่เต็มที่
                    2. ไม่ต้องในเห็น Code ทั้งหมดของ OS อันนี้เข้าใจง่ายครับ ใช้เวลาพัฒนาเกือบตาย จ่ายเงินไปตั้งเยอะ ใช้เวลาพัฒนาไปตั้งเอยะ เรื่องไรจะใช้คนอื่นก๊อป หรือ ขโมยไปง่ายๆ (ฟ่ะ)
                    มาตามเก็บ เก็บๆๆๆ...

Comment

ผมรู้แต่ว่ามันคือท่อ..

Comment

Comment

แน่นจริงๆครับพี่หัวเกียร์

Comment

จดๆๆๆ ความรู้ทั้งนั้น

Comment

มันจะไม่แบ่งแยกการทำงานเหมือนพวกซีรียส์ก่อนหน้านี้อ่ะครับ
                              ก่อนหน้านี้มันจะมีแบ่งเป็น PP VS เช่น GF6600 8PP 3VS
                              คือเวลามันทำงาน มันจะแบ่งแยกหน้าที่ไป ต่างคนต่างทำ ทำให้เกิดปัญหาว่างงาน
                              บางทีใช้การประมวล Shader มากกว่า แต่ pixel ทำงานนิดเดียว มันไร้ประโยชน์
                              แต่รุ่นใหม่มันเป็น SP คือมันจะไม่แบ่งแยกการทำงาน สามารถทำงานได้ทั้งสองอย่าง
                              เช่นกรณีแรก อาจจะคำนวณ shader 30% ที่เหลือ pixel 70% แต่บางกรณีถ้ามันต้องคำณวน
                              pixel มากกว่า shader มันก็จะยืดหยุ่นแบ่งสัดส่วนได้อ่ะครับ
                              ผิดขออภัย ขี้เกียจไปค้นข้อมูลครับ

Comment

Working...
                              X