Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอสเปคสำหรับงานกราฟฟิคชั้นสูง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอสเปคสำหรับงานกราฟฟิคชั้นสูง

คือว่าพอดีรุ่นน้องเค้าเรียนแล้วอาจารย์สั่งงานมาว่าให้จัดสเปคคอมที่ไว้สำหรับงานกราฟฟิคสูงๆเลยน่ะครับ ผมเองก็ไม่ค่อยรู้ว่างานกราฟฟิคเค้าใช้อะไรทำบ้างเพราะไม่ได้เรียนมาทางด้านนี้เหมือนกัน ก็เลยอยากรบกวนช่วยจัดสเปคเครื่องคอมให้หน่อยโดยที่ไม่ต้องคำนึงถึงราคาเลยครับ เพราะยังไงๆก็ไม่ด้ซื้อจริงๆอยู่แล้ว เอาแบบดีที่สุดที่สามารถใช้เกี่ยวกับงานกราฟฟิคได้เลยน่ะครับ แล้วถ้าไม่รบกวนเกินไปก็ขอคำอธิบายสั้นๆด้วยครับว่าทำไมถึงเลือกอุปกรณ์ตัวนี้ประมาณนี้น่ะครับ หรือถ้าไม่สะดวกก็ขอสเปคอย่างเดียวก้ได้ครับ ยังไงก็รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

Last edited by manabi; 30 Jan 2008, 16:06:28.

CPU Intel Core2Extream QX9770
    MB ASUS Rampage Extream
    RAM Coresair XMS3 DDR3-1600 1GBx4
    VGA ATI FireGL X
    HDD Western Digital WD500AAKS 500GBx2 Raid 0
    PSU Gigabyte Odin 800Watt

ทุกชิ้น High-End หมด แต่ผมไม่ถนัด ATI FireGL ว่ารุ่นอะไรใหญ่สุด รอท่านผู้รู้คับ
    ราคาโดยรวมก็ถอย Toyota Supra 1999 ได้คันนึงเลยนะ แพงบรรลัย

Comment

จอต้อง Dell Ultra Sharp 30" คับ ใหญ่เบอะ

Comment

RAM Coresair XMS3 DDR3-1600 1GBx4
        HDD Western Digital WD500AAKS 500GBx2 Raid 0

ทุกชิ้น High-End หมด แต่ผมไม่ถนัด ATI FireGL ว่ารุ่นอะไรใหญ่สุด รอท่านผู้รู้คับ
        ราคาโดยรวมก็ถอย Toyota Supra 1999 ได้คันนึงเลยนะ แพงบรรลัย
        ขอบคุณมากๆครับ ว่าแต่มันแพงขนาดนั้นเลยเหรอครับเนี่ย

Comment

Originally posted by neromimz View Post

แพง หูหลุด เลย 555+

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=68415

อ่านซะงับ

Comment

เอาแบบสตูดิโอก้อน่าจะพอนะครับ ผมคิดว่ามันเวอร์ไปครับ เหอ เหอ

Comment

อ่านแล้วครับ ผมก็บอกไปแล้วไม่ใช่เหรอครับว่าไม่ได้ซื้อจริง แค่อยากสอบถามผู้รู้ช่วยจัดสเปคให้หน่อยเพราะเอาไปทำรายงานส่งอาจารย์น่ะครับ ก็เลยมาให้พี่ๆที่บอร์ดนี้ช่วยหน่อยน่ะครับ หรือถ้าผิดกฎผมก็ขออภัยละกันครับ ยังไงก็ขอบคุณท่านๆที่มาช่วยตอบละกันครับ

Comment

เค้าแค่จัดไปส่งอาจารย์เฉยๆ ทำเป็นรายงาน เป็นส่วนหนึ่งของนักออกแบบ Rander 3D อะไรประมาณ จัดให้ไฟแลปครับพี่น้อง
                  ปล.ของผมมันแพงจริงๆ Toyota Supra 1999 ไม่แต่งก็ซัก 1.7m
                  แต่นี่คอม แพงบรรลัยจริงๆ

Comment

เค้าแค่จัดไปส่งอาจารย์เฉยๆ ทำเป็นรายงาน เป็นส่วนหนึ่งของนักออกแบบ Rander 3D อะไรประมาณ จัดให้ไฟแลปครับพี่น้อง
                    ปล.ของผมมันแพงจริงๆ Toyota Supra 1999 ไม่แต่งก็ซัก 1.7m
                    แต่นี่คอม แพงบรรลัยจริงๆ
                    1.7 ล้าน โอ้ว!! แม่เจ้า คอมหรืออะไรเนี่ย

Comment

การทำงาน กราฟฟิคสูง ไม่จำเป็นต้องใช้สเปคที่แพง ที่สุดหรอกครับ ไม่งั้นก็ไม่ได้ต่างอะไรกับ ให้ไปบอกอาจารย์ว่า " อาจาร์เปิดเวปดูเองแล้วกัน เอาที่มันรุ่นสูงสุดของแต่ละชิ้นนะแหละ จะให้ผมหาทำไม"

ถามว่า QX9770 + ASUS ตัวละ 30000 กับ QX9770 + เมนบอร์ด ASUS ตัวละ 6000 ใช้งานได้เท่ากันใหม ผมไม่ตอบนะไปคิดเองแล้วกัน

เทคโนโลยีที่จพนำมาใช้สำคัญกว่า สเปคที่สูงสุดมากนะถ้าต้องซื้อ
                      เช่น
                      HDD ถ้างานมันสำคัญมากจริงๆ ขนาด พลาดขึ้นมา เสียหายทั้งบริษัท ไม่มีไครใช้ RAID 0 อย่างเดียวหรอกครับ ปกติ ต้อง 0+1 หรือ RAID5 ถ้าจะเอา เร็ว ก็ต้อง HDD ความเร็วรอบสูง ด้วย ความจุ ไม่จำเป็นต้องมหาศาร แต่ต้อง พอที่จะ ใช้งานได้ครอบคุมทั้งหมดครับ งานที่ เสร็จแล้ว ต้องมี เนื้อที่เก็บที่ แยกออกไปจาก พื้นที่ส้วนทำงาน พวกนี้ก็จำเป็น

สำคัญมากอีกอย่างคอื PSU ถ้าจะเอาแบบ สุดๆ (การทำงานจริง) เวลาเรนเดอร์ บางโปรเจค ใช้เวลาเป็นวัน ก็มี ถามหน่อย ถ้าไฟดับ สัก 1 ชม จะทำไงครับ
                      PSU ที่จ่ายไฟได้ นานพอ ระดับ 1 ชม นั้น สำคัญกว่า สเปคเครื่อง อีกครับ

เอาเท่านี้พอก่อน ไม่จัดแล้วกันครับ ลองดูในเวปก็ได้ มีมากครับ ที่บอกมา มีความสำคัญ กับ ระบบ มืออาชีพทั้งนั้นครับ
                      Last edited by wikorn; 30 Jan 2008, 21:46:35.

Comment

ไม่รู้ว่าราคาโดยรวมแล้วคงไม่ถึงขั้นซูปร้าหรอกคับ พูดให้เว่อก็เท่านั้น
                        แต่แพงจนถอยรถได้คันเลยเอ้า
                        อย่าง
                        CPU 40000.-
                        MB 14000.-
                        RAM 30000.-
                        VGA 120000.-
                        HDD 10000.-
                        PSU 10000.-
                        LCD 30" 12000.-
                        ก็แพงอยู่นะ แต่มันก็แรงนะ ไหนจะซอฟแวร์อีก แพงมหาโหด

Comment

ที่จริงพวกคอมของ WorkStation นี่มันก็ ผมว่าเค้าก็ซื้อแบบแบรนเนมกันเป็นส่วนใหญ่นะคับ
                          แล้ว Core2Extream นี่เค้าผลิตมาเพื่อพวกชอบ OC ขาโหด จริงแล้วต้อง Xeon น่ะคับ แห่ะๆ(มันมันส์มือดีเลยจัดไปงั้นแหละ)
                          ก็เมนบอร์ด ก็คงจะไม่ใช้เมนบอดทั่วๆไปหรอกนะ RAM ECC ด้วยล่ะคับ WorkStation มีแรมเฉพาะ
                          VGA ก็แบบพวก ATI Fire GL - nVidia Quadro - AMD Fire Stream
                          แล้วก็งาน Rander 3D ก็ไม่ใช่แค่ตัวเดียว แต่เป็น Farm เลยล่ะคับ (เค้าเรียกกันฟามจริงๆนะ)
                          อย่างที่คุณวิกรบอกว่า HDD - PSU - UPS สำคัญที่สุด เพราะท่าไม่มีไฟ ไม่มีพื้นที่เก็บ ก็ไม่สามารถทำงานต่อได้
                          สิ่งที่ต้องไปหา (ผมไม่ค่อยมีประสบการณ์ด้านเซิฟเวอร์ Workstation แต่ก็เอาเท่าที่รู้แล้วกันคับ)
                          CPU Server :: AMD Opteron - Intel Xeon
                          Mainboard :: Intel Server - Tyan Board - ect.
                          RAM :: RAM Workstation ECC Register Funtion
                          HDD :: Racker Raid (แบบเป็นตู้ใหญ่ๆอะ)
                          PSU UPS :: แบบตู้ใหญ่ๆอีกเหมือนกัน
                          VGA :: Workstation - ATI - nVidia - AMD
                          LCD :: ที่คิดว่าใหญ่พอที่จะสร้างโมเดลนั้นๆขึ้นมาได้ แต่ความละเอียดก็ต้องสูงด้วยเช่นกันคับ

Neromimz
                          PS บางอย่างที่ผมไม่รู้ ก็ขออภัยอย่างยิ่ง เนื่องจาก ศึกษามาไม่ลึกพอ และรีบร้อนเกินไป "ขอโทษค๊าบ"

Comment

ขอบคุณทุกๆความเห็นนะครับ

Comment

ตอบหน่อยครับ

AMD Athlon(tm) 64X2 Dual Core Processor 4600+2.41 GHz
                              1.00 GB of RAM
                              VIA OHCI Compliant IEEE 1394 Host Controller
                              NVIDIA GeForce 8400 GS
                              HDD 320 GB
                              TSSTcorp DC/DVDW TS-H653L
                              คือจะให้ช่วยติชมสเป็กนี้หน่อยครับ พอดีมันเป็นเครื่องที่ผมใช้งานอยู่ คือผมไม่ค่อยมีความรู้ด้านพวกนี้หรอกครับ
                              ขอรบกวนท่านผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ หรือถ้าให้ดีก็ช่วยส่งมาที่ zamuri_arm@hotmail.com ช่วยหน่อยนะครับ ! ท่านเทพ

Comment

Working...
                              X