Announcement

Collapse
No announcement yet.

ท้าพิสูจน์ชิปกราฟิก ATi หรือ nVIDIA ที่ให้ภาพสวยกว่ากัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เรื่องแบบนี้ผมบอกตามตรงนะคับไม่มีใครพิสูจได้หลอกคับว่าเรื่องที่เขาบอกนั้นเป็นจริงหรือป่าว
    เพราะ คนเราไม่เหมือนกัน ทั้งการมองเห็นความรู้สึกการตอบสนอง และยิ่งคนที่บอกว่าเป็นกลางนี้ยิ่งแล้วเลย ไม่มีใครอยู่ในทางสายกลางได้ ถ้าคนนั้นทำได้ผมว่าคงบรรลุเป็นพระอรหันแล้วมั้งคับ

สุดท้ายถ้าท่านรักสิ่งไหนชอบสิ่งไหนก็ใช้สิ่งนั้นไป ไม่จำเป็นต้องตามกระแส

Comment

จากเว็ปที่ให้มา สรุปว่าภาพมันแตกต่างกันบางจุดจริงๆ แต่เป็นความแตกต่างที่ไม่ชัดเจนมาก ถ้าไม่มีภาพนิ่งมาเปรียบเทียบก็ดูกันยากหน่อย

แต่ถ้าพูดเรื่องความแรง ATI ก็ไม่ขี้เหร่หรอกครับ ตำแหน่งราคาเค้าวางไว้เหมาะสมกับประสิทธิภาพแล้ว

Comment

ตอนแรกผมยึดติดกับ nVIDIA ค่ายเดียวครับ แต่พอได้มีโอกาศมาจับ ATI ผมจึงทราบว่ามันก็ไม่ได้แย่ไปกว่า nVIDIA ตรงไหนเลย บางครั้งยังทำได้ดีกว่าด้วยซ้ำไปแต่ที่ผมอยากให้ทาง AMD/ATI ปรับปรุงคือ ไดร์ฟเวอร์การ์ดแสดงผลนะครับ เพราะเท่าที่ออกมามันมักจะตีกับ Code Video ของหลายๆเจ้าอยู่เรื่อย แต่ถ้ามองข้ามปัญหาทางด้านไดร์ฟเวอร์ไป นับว่าเป็นการ์ดจอที่คุ้มค่ามาก
        ข้อแนะนำคืออยากแนะนำทุกท่านว่าอย่ายึดติดแค่ค่ายและยี่ห้อจนเกินไป ให้ยืดหยุ่นเปิดใจกว้างเข้าไว้แล้ว ท่านจะได้รับอะไรดีๆมากมายครับ

Comment

ตอนนี้ผมใช้ทั้ง2การ์ด 8800gts กับ 2900xt ดีทั้งคู่
          บน8800 ล่าง2900
          Last edited by sc; 14 Aug 2008, 18:04:37.

Comment

Originally posted by sc View Post
            ตอนนี้ผมใช้ทั้ง2การ์ด 8800gts กับ 2900xt ดีทั้งคู่
            บน8800 ล่าง2900
            2ภาพนี้ ผมชอบ ภาพบนมากกว่า

Comment

ตามที่ผมเห็นนะ ดูแล้ว nvidia ให้มิติของภาพได้ดีกว่าครับแต่ถ้าเอาเรื่องของแสงเงมาเทียบกับ ati นะ
              ati ก็เหมือนกันเรื่องแสงเงานี่สวยกว่าจริงในสายผมนะ แต่เอาไปเทียบเรื่องมิติของภาพมันก็สู้ nvidia ไม่ได

้สรุป แล้วแต่คนชอบอยู่ดีล่ะ

ปล.นั่งเล่นจอเดียวไม่ได้เทียบกับใครก็สวยหมด เหมือนตอนอยู่กับแฟนคนเดียวแหละ

Comment

Originally posted by BaKerStreet View Post
                2ภาพนี้ ผมชอบ ภาพบนมากกว่า
                ตามนี้ครับ ผมชอบความคมชัดมากกว่า

Comment

กระทู้ยุให้ตีอีกแล้ว ^^" ... นานาจิตตังครับ ผมสาวกการ์ดแดง ก็เชียร์ ati เป็นปกติแหละครับ หุหุ

Comment

สวยกันคนละแบบ
                    แต่ส่วนตัวชอบ ATi ภาพมีมิติเพราะแสงเงา

Comment

Nvidia ให้ความคมชัดของภาพ
                      ATI ให้ความสว่างของภาพ

แล้วแต่คนชอบ ชอบแบบไหนก็เลือกตามที่ใจเราต้องการ

Comment

เคยใช้ 7900GT กับ 1950 Pro
                        ผมว่า 1950 Pro ภาพสวยกว่ามันมีมิติชัดลึกมากกว่าครับ หาข้อแตกต่างน้อยมาก
                        แต่ดูDVD ภาพคนล่ะเรื่องเลย 1950 Pro ภาพสวยและชัดกว่าครับ แล้วไม่ค่อยมีเงาแตก ๆ ตรงส่วนที่เคลื่อนไหวด้วย

Comment

ออมันเป็นอย่างงี้นี่เอง

Comment

3850 ปรับสุดๆหมด

Vista 64 Bit

E2140
                            Ram 4 Gb
                            P35ds3l

Game ภาคแรกสุด COH

ดูเอาเองละกัน

Comment

ถ้ากับเกมแล้วเนี่ยมันต้องแล้วแต่เกมด้วยครับ บางเกมก็พัฒนามาดี จะฮาร์ดแวร์ของค่ายไหนก็ให้ภาพได้แทบจะไม่ต่างกัน บางเกมเช่น Lost Planet อาจจะทำออกมามีปัญหาในการแสดงผลที่ผิดพลาดอย่างที่เห็นได้เหมือนกัน อันนี้ถ้าจะหาคนผิดก็ต้องโทษตัวผู้พัฒนาเกมเอง เพราะหลาย ๆ เจ้าเขาทำมาไม่มีปัญหากันแต่ตัวกลับมี ส่วน CoH ข้างบน อันนี้อาจเป็นได้ว่าเกมมันมีปัญหากับฮาร์ดแวร์ใหม่ คงต้องรอ Patch หรือไดร์เวอร์ตัวใหม่น่าจะแก้ได้ (แต่คงไม่ต้องห่วงอะไรหรอก เกมนี้ดัง การ Support ก็ดี เดี๋ยวก็คงแก้ปัญหาได้)

ปล.ผมว่าบทความนี้น่าจับไปชนกับ HD3800 น่าจะเหมาะสมมากกว่านะ (แต่มันก็เก่าแล้วนี่เนอะ ตอนนั้นคงยังไม่มี 3800 ให้ลอง)
                              Last edited by Some1; 31 Jan 2008, 22:26:50.

Comment

Originally posted by Some1 View Post
                                ถ้ากับเกมแล้วเนี่ยมันต้องแล้วแต่เกมด้วยครับ บางเกมก็พัฒนามาดี จะฮาร์ดแวร์ของค่ายไหนก็ให้ภาพได้แทบจะไม่ต่างกัน บางเกมเช่น Lost Planet อาจจะทำออกมามีปัญหาในการแสดงผลที่ผิดพลาดอย่างที่เห็นได้เหมือนกัน อันนี้ถ้าจะหาคนผิดก็ต้องโทษตัวผู้พัฒนาเกมเอง เพราะหลาย ๆ เจ้าเขาทำมาไม่มีปัญหากันแต่ตัวกลับมี ส่วน CoH ข้างบน อันนี้อาจเป็นได้ว่าเกมมันมีปัญหากับฮาร์ดแวร์ใหม่ คงต้องรอ Patch หรือไดร์เวอร์ตัวใหม่น่าจะแก้ได้ (แต่คงไม่ต้องห่วงอะไรหรอก เกมนี้ดัง การ Support ก็ดี เดี๋ยวก็คงแก้ปัญหาได้)

ปล.ผมว่าบทความนี้น่าจับไปชนกับ HD3800 น่าจะเหมาะสมมากกว่านะ (แต่มันก็เก่าแล้วนี่เนอะ ตอนนั้นคงยังไม่มี 3800 ให้ลอง)

ถูกแล้วครับ

เพราะ ค่ายเกมส์เขาพัฒนาอ้างอิง Nvidia(ถือหางทางนี้อยู่) จึงเป็นไปได้ว่า ถ้าเอามาเป็นเกม ATI จะเจอปัญหากวนใจตามมาเยอะกว่า Nvidia แน่นอนครับ

Comment

Working...
                                X