overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 32

Thread: คันปากอยากบอกเรื่อง X-Fi Xtreme Music

OverclockZone Member DDP's Avatar

Talking คันปากอยากบอกเรื่อง X-Fi Xtreme Music

ถ้าท่านใดคิดว่าจะซื้อซาวการ์ดให้รีบซื้อมาลองเลยคับ ของพึ่งถึงบ้านผมวันนี้เองได้ลองแล้วอยากจะบอกว่าสุดยอดคับฟังคนละเรื่องกับออนบอร์ดเลยทำเอาลำโพง X3/5.1 ของผมเสียงใสไปเลย รายละเอียดดนตรีชัดขึ้นเยอะมากมายคับ และที่สำคัญเสียงสัญญาณรบกวนหายไปด้วย ปล.น่าจะเปลี่ยนตั้งนานแล้ว หุหุหุ อยากจะงัดเอาออนบอร์ดออก 555++

OverclockZone Member
    Bangpree in Samut Prakan

เขาใช้กันหมดแล้วท่าน

OverclockZone Member nununu's Avatar

แล้วซื้อมาเท่าไรหรอครับ
    (ทั้งซาวการ์ดทั้งลำโพงเลย)

OverclockZone Member meekung123's Avatar
    แถวๆสะพานปิ่นเกล้า

- -* ใจเย็น ท่าน แรกๆๆผมก็แบบท่านคับผม เพราะ ลักษณะ เสียงของ X-fi เบสจะกระชับ กลางคล้ายๆๆ2ZS(2ZS อาจจะดีกว่า) แหลม บาดใจ<<<<ชอบที่เสียงแหลม มาแหลมได้ใจผมจริงๆๆ^^
    ส่วนมาก เค้าจะชอบจับคู่ ให้X-fi คู่ก่ะ X3 เพราะ จะได้ไปเสริม ส่วนที่ X3 ทำไว้ไม่ดี ที่เสียงแหลม คับผม
    เนื่องจาก น้ำเสียงของ X3 แหลม น้อยไป กลางปานกลาง ส่วนเบส นี้นุ่มลึกใช้ได้เลยท่าน^^
    เดี่ยวรอ ท่านอื่นๆๆ มาช่วยวิจารณ์คับผม
    Last edited by meekung123; 30 Jan 2008 at 19:36:26.

OverclockZone Member meekung123's Avatar

Quote Originally Posted by nununu View Post
    แล้วซื้อมาเท่าไรหรอครับ
    (ทั้งซาวการ์ดทั้งลำโพงเลย)

ผมไม่รู้ ว่าจขกท ซื้อมาเท่าไหร่ แต่ผม ลงราคาทั่วไปให้น่ะท่าน
    ราคาX-fi (มือ2+ของหิ้ว)ราคา ประมาณ 3000-3600<<< ไม่รวมตัวOEM REF
    ถ้าเป็นตัว OEM จะถูกกว่านี้หน่อยหนึ่งน่ะท่าน
    ส่วนX3 มี2ราคา 2.1 ก่ะ 5.1
    2.1 ราคาประมาณ 2300-2600
    5.1 ราคาประมาณ 4600-4800 คับผม

ถูกใจก็ดีแล้วหล่ะครับ
    ยังดีกว่าซื้อมาแล้วแยกกับ on board ไม่ออก ปล. การ์ดเสีย

Moderator mercadix's Avatar

นี่คือความรู้สึกที่ตะลึงจากผู้ใช้งานครั้งแรก ... ซึ่งครั้งแรกก็เหมือนที่ผมรู้สึกเลย ... ราคา + คุณภาพมันคุ้มมากครับ ไม่ต้องขวนขวายหาที่แพงกว่านี้หรอก ... แค่นี้ก็เหลือรับประทานแล้วขอรับ

OverclockZone Member DDP's Avatar

X3/5.1 ซื้อมา 4700 บาทร้าน P&y ส่วน X-Fi ซื้อมา 3600 คับ ของหิ้ว

Quote Originally Posted by DDP View Post
    X3/5.1 ซื้อมา 4700 บาทร้าน P&y ส่วน X-Fi ซื้อมา 3600 คับ ของหิ้ว
    เดี๋ยวต่อไปเจอค่าสายอีกหลายพันแน่ๆ
    ลองเปลี่ยนดูแล้วจะตะลึงอีกรอบครับ

OverclockZone Member Nutte's Avatar
    รามอินทรา-บางนา

รู้สึกเหมือนตอนเปลี่ยนมาใช้ Sound เเยกครั้งเเรกเลยครับ เปลี่ยนจาก ออนบอร์ดมาเป็น SB0060
    ตั้งเเต่นั้นไม่คิดจะฟัง ออนบอร์ดเลย
    ปัจจุบันใช้ 2ZS

OverclockZone Member rongpower17's Avatar

เอ๋ ว่าด้วยเรื่องสาย (ใช้ต่อแบบดิจิตอล สายcoax) เผอิญ เหลือบไปเห็นสายโพรบ ของสโคป ( Scope ) ที่มหาลัย กองเต็มเลยไม่ได้ใช้งาน อย่างนี้จะนำตัดเข้า RCA มาทำเป็นายสัญญาณ มันจะได้ป่าว หว่า แล้วจะดีแค่ไหน เห็นมันเป็นสายวัดพวกสัญญาณโดยเฉพาะ มันน่าจะนำสัญญาณได้ดี

ปล. อันนี้แค่คิดนะคับ เส้นหนึ่งก็หลายตัง ยิ่งของมียี่ห้อด้วย ถ้าได้เดี่ยวลองไปสอยมา ทำดู (เล่นๆ ไหนมันก็ไม่ได้ใช้งานละ)

Quote Originally Posted by IIM View Post
    เดี๋ยวต่อไปเจอค่าสายอีกหลายพันแน่ๆ
    ลองเปลี่ยนดูแล้วจะตะลึงอีกรอบครับ
    พี่ IIM เริ่มหาแนวร่วม
    แต่เปลี่ยนสายแล้วตะลึงจริงๆครับ
    ยอมรับเลย

ผมก็เพิ่งได้ X-Fi Xtream Music มาเมื่อวาน
    ไม่เห็นตะลึงอะไรเลยครับ
    เงียบหมดไม่มีเสียงอะไรเลย

อันที่จริงได้มาแต่ตัวการ์ดยังไม่ได้ถอยชุดลำโพงเลย
    อยากฟังใจจะขาดอยู่แล้วเนี่ย

Quote Originally Posted by vrthestar View Post
    พี่ IIM เริ่มหาแนวร่วม
    แต่เปลี่ยนสายแล้วตะลึงจริงๆครับ
    ยอมรับเลย

ตามนั้นคับผม ตะลึงแน่ๆๆ

ผมก็พึ่งได้ X-FI Xtream Music มาวันนี้แต่ดันกลับบ้านดึกไปหน่อยเดี๋ยวพรุ่งนี้ค่อยลองฮิฮิ

Banned

Quote Originally Posted by nine View Post

OverclockZone Member thegto's Avatar

อยากได้ แต่งบซื้อคอมหมดแล้วอ่ะ

OverclockZone Member EmBaSy's Avatar

อยากได้เหมือนกัน ลำโพง 5.1 ต้องใช้รุ่นไหนถึงจะดีหรอครับ

Quote Originally Posted by nine View Post
    ผมยังไม่มีโอกาศได้ใช้

OverclockZone Member mydoc's Avatar

ผมพึ่งยืมตัว X-FI Music ของเพื่อนมาลองวันนี้เองครับ งงกับมันนานพอดูเล่นโน่นนี่จนหมดก็สรุปได้ว่า เบสเจ้าตัวนี้ออกแนวลึก ๆ บวม ๆเหมือนจงใจเน้นเบสลึกเป็นพิเศษ (ผมต่อเทียบผ่าน AVR-YAMAHA 557 นะครับเทียบระหว่าใช้ SPDIF กับต่อเข้าช่อง Multi ส่วนเรื่องของตัว encode ภายในผมว่าผมชอบนะมันแยกแยะเสียงได้ชัดดี (ตอนดูหนัง) แต่ต้องลองฟังต่อไปก่อนอีกครับว่ามันจะสู้ DAC ของ YAMAHA เองได้ดีแค่ไหน

ส่วนไอ้พวกลูกเล่นเสริมเติมแต่ทั้งหลายผมรู้สึกว่า ไม่น่ามีมาด้วยเลยเกะกะเสียอรรสรถในการฟังเพลงหมด มันเหมาะกับการฟังสีสันมากกว่า(ผมคิดเอาเองคนเดียวนะ)

สรุปผมไม่ซื้อเพื่อนแล้ว ผมใช้ CT4830 ต่อไปดีกว่า เสียงทั้งหนักแน่นเสียงแหลมราบรื่นใส่ชัดไม่หลอกหูดี ซ้ำผมยังชอบการปรับ Audio HQ ตัวเก่ามันใช้ง่ายดีตัว Music มันงงเล่นยากครับในเวลาอันจำกัด เสียงอย่างคืนเทคโนโลยีมันเก่าไปเท่านั้นแต่ถ้าคนฟังเพลงดูหนังผ่าน SPDIF อย่างเดียวผมว่าใครมีตัวเก่า ๆ ก่อนหมดรุ่น SB0060 แล้วหล่ะก็เก็บไว้เถอะครับเหมาะสำหรับฟังเพลงมากกว่า.. (ไอ้ตัวไวบร้า.. อย่าไปเก็บไว้นะครับเก่าและห่วยแตก) .. ไว้จะลองหายืม ZS ของเพื่อนมาลองอีกตังนึงดู เห็นในบอร์ดนี้เขาว่าฟังเพลงดี..

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks