Announcement

Collapse
No announcement yet.

เวลาไปซื้อของ เรียกASUS ว่าอะไรเหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เวลาไปซื้อของ เรียกASUS ว่าอะไรเหรอครับ

พอดีวันนี้ ผมไปตึกคอม ก็ได้ไปเดินดูของ เจอคนมาซื้อของครับคุยกับคนขายอยู่ครับ เขาก็คุยกันผมก็ฟังได้ใจความประมาณนี้ (ไม่ได้ตั้งใจน่ะเสียงดังเองง่ะ)

ลูกค้า:งั้นผมขอดูของ อัซ-ซุส หน่อยครับ

คนขาย:อะไรน่ะครับ

ลูกค้า:อัซ-ซุสอ่ะ คุณไม่รู้จักเหรอ

คนขาย:ใช่อันนี้ป่าวครับ แล้วเขาไปเอาASUSมา

ลูกค้า:อันนั้นแหละๆ

คนขาย:โถคุณเขา อ่าน เอซัส กัน

ลูกค้า:???????????????????

ทางASUS เขาPRเลยว่าของเขาอัซซุส (ถึงผมตอนนี้ยังติดว่าเอซัสอยู่เหอะ)เลยอยากถามท่านๆ ในบอร์ดนี้ครับว่าอ่านว่าอะไรกัน

อัซซุส ครับท่าน

Comment

ลาวเขายังเรียกถูกเลย

Comment

ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไม PR ในไทยของ Asus เขาถึงเรียก brand ตัวเองว่า อัสซุส
        เพราะที่จิงแล้วคำว่า Asus มาจากคำเต็มว่า Pegasus (แปลว่าม้าบินไง) ซึ่งอ่านว่า เปกาซัส
        มะได้โกหกไปอ่านดูได้ที่ ---> http://en.wikipedia.org/wiki/Asus

ฉะนั้น Asus จึงตวรจะอ่านว่า เอซัส ถูกต้องแล้วครับ

Comment

เอ ซัส คับ เรียกมาแต่ไหนแต่ไร

Comment

speech ในวินโดก็ออกอัสซุสนะ

ปล.ส่วนตัวเรียกอัสซุส

Comment

เรียกทั้ง 2 แบบเข้าใจเหมือนกัน อิอิ คนขายมันไม่รู้เรื่องเอง

Comment

Originally posted by nununu View Post
                ลาวเขายังเรียกถูกเลย

Comment

Asus = อัซซุส เคยได้ยินจากข่าวนะครับ

Comment

ส่วนตัวผมเรียกมั่วไปหมด

อะ ซัส
                    เอ ซัส
                    อัส ซุส
                    เอ ซุส
                    อะ ซุส

คนขายไม่หยิบยี่ห้อผิดมาก็ ok ละครับ

เหมือน SATA

ตอนเข้ามาใหม่ ๆ ผมเรียก เอส เอ ที เอ

ในพันทิพเรียก ซาต้า

สุดท้ายผมก็ต้องเรียก ซาต้า

Comment

อัซซุซ เหมือนกันคับ

Comment

อืม ศัพท์น่าคิดแฮะ

Comment

ผมเคยได้ยิน โฆษณา โนต บุ๊ก ASUS มันอ่านว่า อัชชูส เสียงผู้ชายเสียงใหญ่ๆหน่อย
                          ผมก็เรยเรียกอัชชูส มาตลอด

Comment

http://www.youtube.com/watch?v=H5MNv...eature=related
                            ลองตามลิงค์นี่ไปจะชัดเจนที่สุด ผมว่ามันออกเสียง อัชชูส นะ

Comment

ชื่อที่ถูกต้อง ต้องอ่านว่า อัซ ซูส ครับผม

และก็ไม่ต้องเถียงกันไปดูโฆษณา ในyoutube ถ้าใครหูไม่เพี้ยน ก็คงได้ยินว่า อัซซูส และก็ไม่ต้องสงสัยอาไรทั้งนั้นเพราะเป็นโฆษณาของทางAsus เอง ถ้าอ่านชื่อยี่ห้อตัวเองผิดก็แย่แล้วและ ผู้บริหารคงไม่ยอมผ่านโฆษณาที่ทำให้บริษัทขายหน้าออกมา ประจารตัวเองหลอกครับ

อีกอย่าง คนที่พูดในเสียงในโฆษณา คงไม่อ่านอังกฤษ เพี้ยนหลอกมั้งครับ เพราะก็ออกเสียงทุกคำถูกหมด

แต่ เวลาสั่งของ เด๊ยวนี้ก็เรียก อัซซูส หมดนะครับ แต่ก็ยังมีคนเรียก เอซัส อ่านตามตัวเปะๆ ก็มี

เหมือนกระทู้ข้างล่างอะครับ Zeus บางคนก็อ่าน ซีอูส เซอูส ซึ่งจริงๆแล้วอ่านว่า ซูส
                              Last edited by ohm27; 30 Jan 2008, 20:15:15.

Comment

Working...
                              X