Announcement

Collapse
No announcement yet.

AMD K8 คืออะไรครับ ไม่รู้จริง ๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AMD K8 คืออะไรครับ ไม่รู้จริง ๆ

ตามหัวข้อครับ AMD K8 คืออะไร

แล้วมี K อะไรอีก ไปเห็นอีกอันเค้าบอก K 10

แต่ไม่รู้ว่าคืออะไร

เป็นชื่อรุ่น CPU ของ AMD ครับ สมัยเก่าเขาเรียกกันแบบนี้ เหมือน Pentium 4 ครับ

AMD K 7 เป็นซีพียูพวก Socket A
    AMD K8 เป็น Athlon64 มั้ง Socket 939
    AMD K9 คือ พวก Socket AM2 กับ AM2+

Comment

โอ้ว ขอบคุณมาก ครับ -_-

Comment

K5
        K6 มี K6 / K6-2 / K6-3
        K7 มีพวก Duron / Athlon / AthlonXP สมัน 462 ครับ
        K8 พวก Sempron / Athlon64 / AthlonX2 สมัย 939-AM2 ครับ
        K9 พวก Phenom ครับ ปัจจุบัน AM2+ ครับ
        K10 Opteron socket 1207 ครับ

Comment

http://www.cpu-world.com/CPUs/K8/

am2 ก็ k8(บางตัว)

Comment

AMD K7 - - ตัว ทันเดอร์เบิร์ด เป็น Slot-A ครับ พอมาเป็น Athlon ก็เปลียนมาเป็น Socket A
            อ่านดูเพิ่งรู้ว่าเจ้า athlon มันอยู่ในซีรี k7 เก่าจิง ๆ แต่ก็ยัง เก๋าอยู่

ยังจำกันได้ไหม ... ตัวนี้ร้อนระอุเลย แต่ก็เเรงเหมือนความร้อนจิงๆ

Comment

Originally posted by nunazaa View Post
              AMD K7 - - ตัว ทันเดอร์เบิร์ด เป็น Slot-A ครับ พอมาเป็น Athlon ก็เปลียนมาเป็น Socket A
              อ่านดูเพิ่งรู้ว่าเจ้า athlon มันอยู่ในซีรี k7 เก่าจิง ๆ แต่ก็ยัง เก๋าอยู่

ยังจำกันได้ไหม ... ตัวนี้ร้อนระอุเลย แต่ก็เเรงเหมือนความร้อนจิงๆ
              ผมใช้k7อยู่ครับ xp1800+ ใช้มา6ปีได้แล้ว

Comment

อืม...เข้ามากระทู้นี้ ต้องระลึกถึงความหลัง เมื่อยังใช้ K6-II เลยแฮะ ^^

Comment

ไม่รู้จักผมเหรอเนี่ย อิอิ

Comment

Originally posted by nunazaa View Post

หาอยาก ยากได้ๆ...

Comment

เดี๋ยวหาว่าผมติดตลกมากไป เอาความรู้มาแปะนิดนึงครับ

x86 หรือ 80x86 เป็นชื่อทั่วไปของสถาปัตยกรรมคอมพิวเตอร์สำหรับไมโครโพรเซสเซอร์ที่สร้างโดยบริษัทอินเทล ปัจจุบันสถาปัตยกรรมแบบ x86 เป็นสถาปัตยกรรมที่ได้รับความนิยมมากที่สุดในตลาดคอมพิวเตอร์เดสก์ท็อป, โน้ตบุ๊คและเซิร์ฟเวอร์ขนาดเล็ก นับตั้งแต่เริ่มใช้ในไอบีเอ็มพีซี ช่วงทศวรรษที่ 80

ชื่อสถาปัตยกรรมถูกเรียกว่า "x86" เนื่องจากชื่อเรียกของไมโครโพรเซสเซอร์รุ่นแรกๆ จะลงท้ายด้วยตัวเลข 86 ได้แก่ 8086, 80186, 80286, 386 และ 486 ในภายหลังอินเทลได้เปลี่ยนไปใช้ชื่อ "เพนเทียม" (Pentium) แทนเนื่องจากไม่สามารถจดเครื่องหมายการค้าในชื่อตัวเลขได้

(ข้อมูลจากวิกิพีเดีย)

แต่พอถึงยุค 586 ทางAMD ได้เปลี่ยนชื่อเดิมๆที่ใช้ 80486DX4 ตอนนั้นมาเป็นรหัสการพัฒนา K5แทน
                      เพื่อให้แตกต่างจากอินเทลครับ พอเปลี่ยนยุคอีกจึงได้เรียกรหัสต่อๆกันมา เป็น K6, K6-2, K6-3 ตามลำดับ
                      โดยไม่ได้ใช้ชื่อเรียกแต่อย่างใด พอมาเข้ายุค 80786 จึงได้ตั้งชื่อK7 ว่า Athlon(ซึ่งก็มีรุ่นเล็กเป็นDuron)
                      หลังจากนั้นก็พัฒนามาเรื่อยๆครับ จนมาเป็นผม เอ้ย! เป็น K8 หรือ Athlon ที่เป็นซีพียูแบบ64บิทตัวแรก
                      (ของซีพียูเดกส์ทอป) แต่K9 ไม่มีนะครับ โดดไป K10 เป็น Phenom เลย

Comment

Originally posted by K8 View Post
                        ไม่รู้จักผมเหรอเนี่ย อิอิ
                        ยินดีที่ได้รู้จักครับ K8

มั่วนิ่มเฉย

Comment

Originally posted by hornetpc719 View Post
                          หาอยาก ยากได้ๆ...
                          ที่บ้านผม มีกองอยู่ น่ะ เจ้า ธันเดอร์เบิร์ด เนี้ย แต่มีแค่ cup กะบอร์ด

Comment

ที่บ้านผม มีกองอยู่ น่ะ เจ้า ธันเดอร์เบิร์ด เนี้ย แต่มีแค่ cup กะบอร์ด
                            ขายให้ผมถูกๆ.. ได้มั๊ยครับ เอามาเก็บครับ..
                            อิอิ.. อย่าลืมคำว่าถูกๆนะครับ..

Comment

เรื่อง K ๆ ของพวก king ๆ A ๆ MD

Comment

Working...
                              X