Announcement

Collapse
No announcement yet.

<ด่วน> ASUS P5K-E WiFi AP ออก BIOS ใหม่ version 1004 (30-Jan-08) ลองดูครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• <ด่วน> ASUS P5K-E WiFi AP ออก BIOS ใหม่ version 1004 (30-Jan-08) ลองดูครับ

<ด่วน> ASUS P5K-E WiFi AP ออก BIOS ใหม่ version 1002 (22-Jan-08) ลองดูครับ

Click ที่ Link นี้เลยครับ BIOS Version 1004 (update จาก 1002 ที่มี Bug Disable EIST ไม่ได้) ... ASUS ไวมากครับ เจอผู้ใช้งาน Comment เพียง 7 วันให้หลังออก Version ใหม่เลย BIOS Version 1004 for ASUS P5K-E WiFi AP

เดี๋ยวผมจะลองดูครับ หากท่านใดคิดอยาก Downgrade BIOS ก็เชิญเลือก Version เก่าๆ หรือล่าสุด ได้ตามอัธยาศัยครับที่นี่

ftp://ftp.asus.com.tw/pub/ASUS/mb/socket775/P5K-E/

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    ผมลองแล้วนะครับ โอเคเลยครับ ASUS แก้ใขปัญหา Bug ที่ Disable EIST ไม่ได้เรียบร้อยแล้ว คราวนี้ Disable ได้ตามสั่งครับ ปัญหานี้จบไปเลย ... ส่วนปัญหา Voltage ที่ drop ลงไปก็ยังโอเคครับ ดีกว่า Version 0906 เยอะแยะเลย จากที่ Drop ไป 0.1 V. ใน Version 0906 กลายเป็น Drop ไปเพียง 0.450 V. ครับ ถึงแม้จะก็ Drop มากกว่า Version 1002 (-0.295) แต่ก็ต่างกันเพียง 0.0150 เท่านั้นเอง เล็กน้อยครับ ... ส่วนการ Overclock ผมว่าดีขึ้นเล็กน้อยเพราะไฟ Drop น้อยลงครับ และก็ไม่แย่กว่า Version 0906 เท่าที่ลองดูครับ

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

นี่คือผลงานของ BIOS Version 1002 นะครับ ตัวเก่าที่มี Bug

คิดว่าน่าจะแก้ใขปัญหาเรื่อง Voltage ที่ Drop ลงไป 0.1 V. นะครับ เพราะมีฝรั่งเอาไปใช้แล้ว ไฟ Drop ลดลงจาก 0.1 V. เป็นเหลือแค่ 0.0295 V ครับ ... เช่นตั้งไฟไว้ 1.4375 V ใน BIOS ได้จริง 1.408 V ครับ (หากเป็น BIOS version 0906 จะได้เพียง 1.3375 V. เท่านั้น หายไปเยอะ ... เอาน่ะ ดีกว่าเดิมด้าน VCORE ...

โปรดระวัง: เห็นมันว่า Version 1002 นี้ใช้กับ Q6600 และ E6600 มี Bug ครับ คือ ไม่สามารถ Disable EIST (Intel Speedstep Technology) ได้ครับ ... เพราะฉนั้น ตัวคูณมันจะเด้งดึ๋งดั๋งตลอดเวลา !!!

Update ครับกับ E8400 ก็มีปัญหานะครับ Disable EIST ไม่ได้เหมือนกันครับ สำหรับ Version 1002 ... แถมที่แย่กว่านั้นคือ Version 1002 ทำให้ OC ได้ไม่ไกลเท่า Version 0906 ... ตอนนี้ผม Downgrade มาใช้ 0906 เหมือนเดิมแล้วครับ
    Last edited by mercadix; 30 Jan 2008, 22:55:20.

sigpic

ตามไม่ทัน จริงๆ

Comment

ทำไมโหลดแล้วแตกไฟล์ไม่ได้ จะลองซักหน่อยอดเลย

Comment

mercadix
        ลองตัว 1004 แล้วเป็นไง บอกมั้ง นะครับ ผม จะได้ ลง มั้ง
        ปล.ติดตามผลงานมาตลอดเลย ครับ

Comment

mercadix
          ตอนนี้ท่านใช้ตัวไหนอยู่ ครับ

Comment

Originally posted by Kengjeed View Post
            ตอนนี้ท่านใช้ตัวไหนอยู่ ครับ
            ผลการทดลองเบื้องต้น ตามที่ Update ไว้ในกระทู้เลยครับ ... highlight สีแดง

sigpic

Comment

ตอนนี้ผมใช้ 1002 รู้สึกว่าดีกว่า 0906 ยังไงไม่รู้นะครับ ผมว่ามันสถียนดีอ่า
              ปล.ความสึกส่วนตัว้

Comment

Originally posted by Kengjeed View Post
                ตอนนี้ผมใช้ 1002 รู้สึกว่าดีกว่า 0906 ยังไงไม่รู้นะครับ ผมว่ามันสถียนดีอ่า
                ปล.ความสึกส่วนตัว้
                เหมือนกันครับ

Comment

Working...
                X