Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับการดูการกินไฟ และpsu ???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับการดูการกินไฟ และpsu ???

-อยากรู้ว่าแต่ละอุปกรณ์ในเครื่องของเรา กินไฟเท่าไหร่หรอครับ ดูยังไงหรอครับ ดูด้านหลังของตังฮาร์ดแวร์หรอครับ อย่างเช่นพวก cd-rom HDD ไรอย่างงี้อะครับ

-และก็ถ้าสมมติซื้อ PSU มา 600 wat อะครับ แล้วเครื่องเราใช้ไฟแค่ 400 wat อย่างงี้อะครับ จะกินไฟเท่า 600 wat หรือเปล่าครับ หรือกินไฟแค่ 400 wat

ขอบคุณมากครับ

ไปเวปนี้เลยครับ http://www.extreme.outervision.com/psucalculator.jsp

เป็นเครื่องลิดเลขไว้ใช้คำนวนให้เราใส่รายละเอียดแบบ ละเอียดมากๆ

แล้วคำนวนว่ากินไฟกี่ w. ครับเวลาเราใช้ก็เผื่อๆด้วยละกันนะครับ

Comment

- ไปคำนวนตามเว็บได้เลยครับ
      - กินแค่ 400 watt ครับ

Comment

ใช้ ๒ กิน ๑+๑

Comment

Originally posted by copper View Post
          -

-และก็ถ้าสมมติซื้อ PSU มา 600 wat อะครับ แล้วเครื่องเราใช้ไฟแค่ 400 wat อย่างงี้อะครับ จะกินไฟเท่า 600 wat หรือเปล่าครับ หรือกินไฟแค่ 400 wat

ขอบคุณมากครับ

ก็กิน 600 W ซิฟระ อย่าไปหลอเชื่อพวกเด็กปัญญาอ่อนที่ว่าใส่เท่าไหนกินเท่านั้น ไร้สาระ ชื่อซับพายก็บอกอยู่แล้วว่ากินไฟเท่าไร

ไม่เชื่อ ลองเอาซํบพาย มาต่อซัก10ลูกดูดิอ่ะ แต่ตรงแบบไม่มีอุปกรณ์ ถ้าใช้เท่าไหนกินเท่านั้น มันก็ไม่กินเลยดิ แล้วเรามาดูค่าไฟกันอ่ะ

Comment

Originally posted by คน View Post
            ก็กิน 600 W ซิฟระ อย่าไปหลอเชื่อพวกเด็กปัญญาอ่อนที่ว่าใส่เท่าไหนกินเท่านั้น ไร้สาระ ชื่อซับพายก็บอกอยู่แล้วว่ากินไฟเท่าไร

ไม่เชื่อ ลองเอาซํบพาย มาต่อซัก10ลูกดูดิอ่ะ แต่ตรงแบบไม่มีอุปกรณ์ ถ้าใช้เท่าไหนกินเท่านั้น มันก็ไม่กินเลยดิ แล้วเรามาดูค่าไฟกันอ่ะ

600wคือกำลังไฟสูงสุดที่PSUจ่ายได้ เน้นว่าสูงสุดนะครับ

ถ้าเครื่องคุณใช้อุปกรณ์เท่าไรก็กินไฟเท่านั้น

Comment

ลองดิ ถ้าไม้เชิ่อ ปัญญาอ่อนเอ้ย

Comment

Originally posted by คน View Post

ผมว่าคุณ "คน" พูดไม่จบครับ จริงอยู่ที่ว่าการต่อซัพพลายโดยไม่ต่ออุปกรณ์นั้นมีการกินไฟแน่นอนแต่อาจจะซัก 5-10 เปอร์เซนต์ซึ่งก็เป้นค่าการสูญเสียพลังงานตามปกติของอุปกรณืไฟฟ้าแม้จะไม่ได้โหลดอะไรเลยก็ตาม แต่่ยังไงก็ไม่ถึง 600 วัตต์เต็มตามสเปคแน่นอน (ซึ่งในกรณีนี้เราก็มักจะพูดกันติดปากว่าไม่กินไฟเท่านั้นเอง) ยกตัวอย่าง เตารีดซึ่งระบุว่ากินไฟ 1000 วัตต์ แต่ถ้าในขณะใช้เราเสียบปลั๊กไว้เฉยๆ หรือเร่งความร้อนไม่ถึงขีดสุด อย่างนี้มันก็กินไฟไม่ถึง 1000 วัตต์แน่นอน ทีนี้เรามาพูดถึงซัพพลายที่ใช้ ถ้าอุปกรณ์ที่ต่อพ่วงกินไฟรวมกันเท่าไหร่เราก็คำนวนวัตต์ตามนั้นซึ่งแน่นอนย่อมมากกว่าค่าการสูญเสียพลังงานตามปกติในเวลาที่ไม่ต่อโหลด แต่ยังไงก็ตามย่อมไม่มากกว่า 600 วัตต์ซึ่งเป็นสเปคที่ระบุไว้สูงสุดของซัพพลายที่สามารถจ่ายได้ครับ.

Comment

หุหุ พวกไม่รู้ก็โดนไป ยังมีหน้ามาด่าเค้าอีก

ยืนยันเลยว่า ซัพพลายจ่ายไฟตามที่อุปกรณ์ ต้องการแต่ไม่เกินมากสุดที่กำหนดของแต่ละตัว

ถ้าทั้งหมดกิน 300 วัตต์ ใส่กาแล็กซี่ 1000 วัตต์ ก็จ่ายแค่ 300 แต่เสียพลังงานบางส่วนไปบ้างตามที่ท่าน TBTm64 ว่า

Comment

ไอ้คนนี่เห็นหลายกระทู้และ อย่ามาให้เห็นอีกกระทู้

Comment

ลองดิ ถ้าไม้เชิ่อ ปัญญาอ่อนเอ้ย

พัฒนาขึ้นนะ สมัครสมาชิกมาป่วน

กูจำ***ได้

Comment

พูดดีๆ ก็ได้ คุณใช้ข้อความแบบนี้ก็ได้แต่ทำลายความน่าเชื่อถือของตัวเองเท่านั้นล่ะครับ

Comment

ตามกฏทรงพลังงานที่ผาเรียนฟิสิกส์มาอุปกรณ์แต่ละตัวกินไฟเท่าไหร่ก็จ่ายค่าไฟเท่านั้นไม่ได้ขึ้นกับ supply ถ้าคุณไปซื้อ psu 10000 w มาต่อ cd rom ตัวเดียวก็จ่ายค่าไฟเท่ากับ cd rom ตัวเดียวนั้นแหละไม่ใช่ต้องจ่าย 10000w ตาม psu ซักหน่อยถ้าเป็นอย่างนั้นก็เท่ากับ cd rom กิไฟ 10000 w อะดิ ...อิอิ ส่วนที่บอกว่าต่อ psu 10ตัว แล้วไม่ต่ออะไรเลยแต่จ่ายค่าไฟเท่ากับ psu*10 นั้น...ไม่ใช่หร่อกครับแต่มันก็มีไฟบางส่วนที่เสียไปไนการหล่อเลี้ยงอุปกรณ์เหมือนกัน.....พอจะเข้าใจมั๊ยครับ........ปล.ผมเรียน วท.บ.ฟิสิกส์ ปี 3 ครับ

Comment

Originally posted by หัวโบราณ View Post
                            พัฒนาขึ้นนะ สมัครสมาชิกมาป่วน

กูจำ***ได้
                            อย่าถือคนบ้า อย่าว่าคนเมา

ขอฝากถึงคุณ"คน"นะครับ---->คิดก่อนทำไม่ใช่ทำก่อนคิด
                            เตือนด้วยความหวังดีนะครับ
                            Last edited by Yoshimitsu; 19 Nov 2006, 23:15:15.

Comment

เห็นโพส์ "คน" แล้วผม ตะงิด ขึ้นมาทันที แต่ผมเป็นแค่ ขาจร นะ ยัง สงสารเขาจังเป็ตั้งสมาชิกตั้งนาน แต่ ความรู้นะ เหมือนสมัครมาป่วน ไม่ได้มาหาความรู้

อย่างนี้ ต้องให้ คน ... ไปเดินดูที่ มิเตอร์ เสาไฟหน้าบ้านละครับ
                              แล้ว คน ก็ ลอง รีดผ้าตั้ง พอ ระดับ 1 แล้ววิ่งไปดูมิเตอร์ไฟ แล้ว กลับมา เร่งไหม่ นะ เอา ร้อน จุด peak เลยนะ แล้ว กลับไปดู มิเตอร์ไฟฟ้า อีกครั้ง

สังเกตดูรอบหมุนของจานหม้อไฟ แล้วจะเห็น ว่า ความแตกตต่างเร็วช้าเป็นไง

หวังว่า คน คงได้เห็นเป็น รูปธรรม นะ นามปธรรมมองยาก บอกคนแบบนี้นะ

Comment

Working...
                              X