Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมนบอร์ด Sata 1 ฮาร์ดดิ๊ก Sata 2 ทำงัยจะใช้ได้.????

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เมนบอร์ด Sata 1 ฮาร์ดดิ๊ก Sata 2 ทำงัยจะใช้ได้.????

ซื้อ HDD มาเป็น Sata 2 แต่เมนบอร์ดเป็น Sata 1 ทำงัยจาใช้ได้คับ มีตัวแปลงขายป่าว..?
    ช่วยแนะนำด้วยคับ ไม่รู้จิง ๆคับ....

ที่ตัวฮาดดิส จะมีจั๊มเปอร์สำหรับเลือกโหมด SATA1 หรือ SATA2 ครับ
    ปรกติผู้ผลิตจะเซ็ทโหมดSATA1ไว้

รายละเอียดการเซ็ทจั๊มเปอร์ จะอยู่ที่ตัวฮาดดิสครับ ลองอ่านดู
    ถ้าไม่แน่ใจ ตอนซื้อก็บอกให้คนขายเซ็ทเป็นSATA1ก็ได้

Comment

HD ผมเป็น sata2 อยู่แล้ว มันไม่เห็นมีที่ปรับจั๊มเปอร์เลย เวลาใส่บอร์ดที่เป็น sata1 มันก็จะดาวความเร็วลงเอง ไม่เห็นต้องไปทำอะไรกับมันเลยนี่ครับ

Comment

ความเร็วก็จะวิ่งได้แค่ความเร็วของบอร์ดที่รองรับ

ก็คือ sata1 นั่นเองนะคับ

Comment

บางบอดเสียบ sata2 แล้วมองไม่เห็นน่ะ

Comment

ได้ครับ แต่จะได้ความเร็ว SATA1

Comment

อ้าว...แตกยับเลยตู
              ยี่ห้ออื่นไม่มีจั๊มเปอร์เหรอครับ
              เห็นของซีเกท มีจั๊มเปอร์ ก็เลยนึกว่ายี่ห้ออื่นจะมีเหมือนกัน

Comment

หน้าไม่แตกหรอกฮับ HDD SATA2 WDC 250GB 16MB ของกระผมมันก็มี Jumper เพียงแต่หากใช้ SATA2 มันจะไม่ต้องเสียบน่ะ แต่หากบอร์ดไม่รองรับก็จะต้องเสียบไปตำแหน่ง SATA1

Comment

ของผม มะมีอะ เสียบได้เลย ปรับความเร็ว เอง

Comment

ของผม Seagate SATA2 เหมือนกันแต่บอร์ดผมรองรับ SATA1 ใส่ไปมันก็จะใช้ความเร็วที่ SATA1 นะครับ [ส่วนการเซ็ตจัมเปอร์นี่ผมเพิ่งรู้เหมือนกัน แต่เหมือนด้านหลังมันมีขั้ว4ขั้วที่อยู่ข้างๆช่องเสียบสาย SATA ใช่ตรงนั้นหรือเปล่าครับ ]

Comment

Working...
                    X