Announcement

Collapse
No announcement yet.

Macbook Pro 2011 พวก i5, i7 มันรองรับ Sata 3 มั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Macbook Pro 2011 พวก i5, i7 มันรองรับ Sata 3 มั้ยครับ

Macbook Pro 2011 พวก i5, i7 มันรองรับ Sata 3 มั้ยครับ
    ผมใช้ Macbook Pro 15inch i7 2.3Ghz L3 8 mb
    6750 1gb
    ถ้าผมใส่ HDD sata 3 มันจะวิ่งที่ความเร็วของ Sata 3 มั้ยครับ (6 Gb/S)
    หรือใส่แล้ว ก็วิ่งแค่ Sata 2 (3Gb/s)
    แล้วจะทำยังไงให้มี Trim Support สำหรับ SSD ครับ????
    Attached Files

2011 รองรับsata3 เหมือนกันครับ

มีคนทำกา่รใส่ SSD SATA3 มาแล้วครับ

http://freemac.net/home/topic/2314-r...ch-early-2011/

credite ให้ admin ผู้เขียน Review ครั้งนี้ครับ ถ้าผมจำไม่ผิดอบากให้ลองอ่าน comment ล่างๆหน่อยก็ดีครับ รู้สึกจะมีคนใส่กับ 17" จะมีปัญหาเหมือนกัน

Comment

จากรูปข้างบน มาจากเครื่องของผมเองครับ ทำไมผมใส่ sata3 (Link Speed 6 gb) แล้ว
      แต่ทำไมเครื่องมันวิ่ง แค่ Sata2 3gb ครับ (Negotiated Speed 3 gb)
      ผมใช้ Lion นะครับ ทำยังไงให้มันวิ่งเต็ม speed ของมัน ครับ

Comment

ผมว่า HDD จานหมุน Sata II กับ III มันแทบไม่ต่างครับ
        แต่ก็นะ ซื้อ III มา ก็กะให้ไวกว่า

Comment

ก็SSDของคุณมันรับได้แค่SATA IIไงครับ
          สำหรับ OWC นั้นตัวที่ใช้ SATA III ได้จะเป็น Mercury Pro 6Gครับ

Comment

วิ่งความเร็ว6Gb/sครับแต่มันขึ้นอยู่กับความเร็วของHDDด้วยนะครับ SSD sata3 ของผมมันก็วิ่ง400+Mb/sนะครับ ตัวMBP 2011รองรับsata3ครับ ถ้าใส่sata2ก็วิ่งแค่2ใส่sata3ก็จะวิ่งเร้วขึ้นครับ

Comment

ผมลงทุนแกะเครื่องมาเช็คอีกรอบเพื่อความชัว
              เป็น sata2 จริงๆ ด้วย ขอบคุณทุกท่านครับ

Comment

ู^^

Comment

T_T เป็นต้องห่วงครับ

ใน Review ในบอร์ด Freemac นั้นลองดูที่เป็นคลิปจะพบว่าความเร็วของ SSD SATA2 กับ 3 ไม่ได้***งกันมากจนรู้สึกแตกต่างได้ ผมว่ามันจะรู้สึกก็ตอนการโหลดโหดๆมากๆเท่านั้น แต่ก็ไม่น่ากังวลเรื่องความเร็วอ่ะครับ :-)

Comment

ผมก็แค่บ้าตามกระแสอยากใส่อะไรที่ใส่ได้ และอัพเกรดให้เครื่องได้เร็วๆสุดๆ ก็จะทำครับ
                    แต่งานนี้ทำไม่ไหว เปลี่ยน SSD บาดเจ็บหนักแน่นอน แต่ตัวนี้ผมใช้ตาม รีวิวเลนนะครับ เปิดเครื่อง 19 วิ
                    ตามนั้นเลยครับ ปิดเครื่อง 2-3 วิ
                    http://eshop.macsales.com/shop/inter...olid_State_Pro
                    จริงๆแล้วมีแผนจะเปลี่ยนแรมด้วยนะครับ
                    ผมเปลี่ยนไปรอบนึงแล้วเป็น CORSAIR 4G*2 Bus1333
                    แต่ผมไปอ่านเจอว่าเครื่องผมรองรับ Bus ถึง 1600 ก็เกิดความบ้าพลังอยากเปลี่ยนอีกแล้ว
                    แต่ก็ได้ไปอ่านเจอมาอีกว่า 1333 VS 1600 ไม่มีผลต่างกัน
                    แต่ผมยังก็ยังแคลงใจ กับตัวเลขที่เพิ่มขึ้นตั้งเกือบ 300 มือสั่นอยากเปลี่ยนทั้งที่รู้ว่าเปลี่ยนไปก็ไม่มีอะไร แต่ สบายใจ

Comment

แรมบัส1600ที่reviewในfreemacน่ะ
                      ผมเองครับ^^
                      ตอนนี้ว่าจะเอาApple SSD 512GBไปไว้ในObtibayแล้วก็เอาvertex 3 240GBมาใส่ใช้เป็นboot driveแทน

Comment

ว้าว มี Apple SSD 512gb ไว้ในครอบครองด้วย
                        มีคนอยากได้เป็นล้าน
                        ผมมีเจ้า OWC Pro 3G extreme edition 240 gb ไว้บู๊ตครับ
                        ตอนนี้ผมสั่ง Optibay ไปแล้วครับ
                        ผมมี SSD Corsair X256 extreme edition sata2 กับ HDD WD blue 5400rpm 640 gb
                        ไม่รู้เลือกตัวไหนใส่แทนที่ optical disc ดีครับขอคำแนะนำหน่อยครับ ถ้าใส่ WD มันจะกินไฟแบตหมดเร็วขึ้นกว่าเยอะมั้ยครับ
                        แล้วต้อง Format เป็นแบบไหนครับ NTFS หรือ Mac OS extended แนะนำด้วยครับ
                        ขอบคุณครับ

Comment

แล้วผมก็เจอเรื่องแปลกๆของโปรแกรม NOVA bench
                          โดยมี 2 รูปให้เปรียบเทียบนะครับ
                          รูปที่หนึ่งผมเอามาจากเว็บ Free Mac ซึงใช้แรม Bus 1600
                          http://freemac.net/home/topic/4304-r...x-bus-1600mhz/

เทสกราพฟิกได้เฟรมเรท 643 แล้วได้คะแนน 328
                          แต่กราพฟิกของผมได้เฟรมเรท 653 มากกว่าเครื่องจากเว็บ Freemac แต่ทำไมผมถึงได้คะแนนแค่ 196 จริงๆแล้วเป็นรุ่นเดียวกันด้วยซ้ำ

ส่วนเครื่องผมใช้แรม Bus 1333 ซึ่งได้ผลลัพธ์คะแนน Ram Speed มากกว่า Bus1600 อีก (ผมใช้แรม Corsair)

ฮาร์ดดิสผมก็ Write Speed เร็วกว่าตั้งเยอะ 212 กับ 149 mb/sec แต่ทำไมคะแนนต่างกันแค่คะแนนเดียวตามรูป

ทำให้คะแนนรวมผมแพ้ราบคาบ ทั้งที่ผลเทสประสิทธิภาพผมได้สูงกว่าหมดเลยรวม CPU ด้วย
                          ??????????????????????????
                          Last edited by kak_123; 14 Nov 2011, 11:07:29.

Comment

ตอน test ปิดการทำงานของ program ทุกตัวแน่นอนหรือยังอ่ะครับ?

ถ้ามีเปิดอะไรไว้ลอง Quit ทุก program ลองใหม่อีกที :-)

Comment

Originally posted by FolkTrance View Post
                              ตอน test ปิดการทำงานของ program ทุกตัวแน่นอนหรือยังอ่ะครับ?

ถ้ามีเปิดอะไรไว้ลอง Quit ทุก program ลองใหม่อีกที :-)
                              ผม restart เครื่องก่อนเทสทุกครั้งเลยครับ
                              ไม่รู้เป็นเพราะอะไร หมดหล่อเลย
                              ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                              X