Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบเกี่ยวกับการ Render ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบเกี่ยวกับการ Render ครับ

อุปกรส่วนใหนมีผลต่อการ render มากน้อยแค่ใหนบ้างครับ

การ์ดจอมีผลมั้ย ควรใช้ประมาณใหนยังไง

ขอบคุณครับ

CPU 4 หัว

Comment

Originally posted by iceloveonly View Post
      อุปกรส่วนใหนมีผลต่อการ render มากน้อยแค่ใหนบ้างครับ

การ์ดจอมีผลมั้ย ควรใช้ประมาณใหนยังไง

ขอบคุณครับ

การ render นั้น จะพึ่งพลังของ cpu เป็นหลักครับ

โดยที่หลักๆนั้น cpu ยิ่งมี core เยอะกว่า จะยิ่งได้เปรียบ ทำให้ render ไวขึ้น

มีข้อแม้ตรงที่ว่า โปรแกรม ที่ใช้ render นั้น จะต้อง support cpu แบบ multicore ด้วย [ซึ่งส่วนใหญ่ตอนนี้ support หมดแล้ว]

การ์ดจอมีผลมั้ย ? รู้สึกจะมีแค่ของ ATi นะครับ ที่จะมีตัวช่วยพิเศษ อย่างนึง ที่ทำให้ render ไวขึ้น นิดเดียว [แทบไม่มีผล]

หลักๆนั้นจะกินพลัง cpu ครับ

ส่วนเรื่องเวลา viewport จะพึ่งพลังการ์ดจอครับ การ์ดจอยิ่งดี ยิ่งไม่กระตุกเวลา viewport ครับ

ส่วนเรื่อง ram ควรจะอัด 4GB ครับ เพื่อไม่ให้เกิดอาการขาดแคลน ram แล้วโปรแกรมดับ

Comment

การ์ดจอควรใช้ประมาณไหน ขึ้นอยู่กับว่าคุณใช้งานประเภทไหนครับ

ถ้าเล่นเกม , ตัดต่อ , กราฟฟิค 2D ก็ตระกูล Geforce , Radeon

ถ้า 3D ก็ quadro FX , FireGL

ถ้าพวก Presentation แบบเต็มรูปแบบก็อาจไปเล่น quadro NVS ครับ

ขึ้นอยู่กับงบด้วยนะครับ เพราะตระกูล quadro FX + fireGL จะแพงครับ

Comment

Working...
        X