Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยนะครับ ว่าทำไมเมนบอร์ดตัวนี้ถึงใส่แรมยี่ห้ออื่นไม่ได้..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยนะครับ ว่าทำไมเมนบอร์ดตัวนี้ถึงใส่แรมยี่ห้ออื่นไม่ได้..

วันนี้เจอเครื่อง PC ยี่ห้อ ACER Model. Aspire E500
    ผมลองเอา DDR II สี่แบบมาลองใส่ มันจะไม่เข้าวินโดว์ หรือเข้าบ้างไม่เข้าบ้าง เข้าได้แป๊บๆ ก็จอฟ้าบ้าง

รบกวนเซียน มาช่วยวิเคราะห์ทีครับ..

ข้างล่างนี้รูปแรมที่เอามาใส่นะครับ เรียงลำดับจากบนลงล่างนะครับ

DDR800 1GB Kingston เข้าวินไม่ได้ อันนี้มี 2ตัว ผลเหมือนกัน

DDR667 1GB ROX เข้าได้บ้างไม่ได้บ้าง เข้าได้แป๊บก็ขึ้นจอฟ้า.. หรือเข้าได้นานๆ แต่เทสเมมไม่ผ่าน อันนี้ก็มี 2ตัว ผลก็เหมือนกัน

DDR667 512MB ROX เข้าวินไม่ได้

DDR800 512MB KINGMAX ก็เข้าไม่ได้

อันล่างสุดเป็นของติดเครื่องครับ อันนั้นใช้ได้เป็นปรกติ

ผมควรจะจุดธูป ดีมั๊ยครับ..

Last edited by hornetpc719; 1 Feb 2008, 13:55:51.

ที่ว่าลองเนี่ย ลองเอาปายใส่รวม กับตัวเก่า หรือใส่แยกงับ ?

Comment

Originally posted by Teardrop View Post
      ที่ว่าลองเนี่ย ลองเอาปายใส่รวม กับตัวเก่า หรือใส่แยกงับ ?
      ไม่รวมกับใครเลยครับ

ก็มีแต่ใส่แบบคู่ ที่มันมี 2ตัวเหมือนกันนะครับ.. แต่ก็ลองใส่แบบแยกแล้วครับ..

เครื่องนี้จะอัพ เป็น DDR667 1GB*2 นะครับ..
      Last edited by hornetpc719; 1 Feb 2008, 02:10:07.

Comment

แฟลช BIOS เมนบอร์ดโลด

Comment

Originally posted by TWK. View Post
          แฟลช BIOS เมนบอร์ดโลด
          ฮ่าๆ.. คนยิ่งชำนาญอยู่ด้วย

เคยทำแต่ ASUS กับ Asrock มันง่ายนะครับ..

ยี่ห้อนี้ไม่เคยเลยงับ.. เป็นมั๊ยครับสอนหน่อยนะครับผม..

Edit.. นี่ครับโหลดมาแล้ว มันไม่เหมือน ASUS,Asrock เลยนะครับ เกิดผิดพลาด มีเศร้าแน่เลยครับ..

Last edited by hornetpc719; 1 Feb 2008, 02:27:20.

Comment

ภาพแรกมันแฟลซบนวินได้เลยนิท่าน

อันสองต้องไปแฟลซใน dos

Comment

เองยางลบมาลบแถบบนแรมดูสิ แล้วแปลงปัดฝุ่นที่ช่องใส่แรมดูสิ

Comment

ผมว่าอาจจะเป็นที่ mb รับได้ที่ 667
                kingmax, kington ใส่ไม่ได้ เพราะ DDR II 800
                ส่วน 667ใส่ได้แน่นอนแต่อาจต้อง flash bios..
                หรือเข้าไปตั้งที่ bios..ลองดูครับ..ต้องเป็นที่ bios

Comment

Originally posted by โอชิน....ใจบาป View Post
                  ภาพแรกมันแฟลซบนวินได้เลยนิท่าน

อันสองต้องไปแฟลซใน dos
                  แฟลซได้แล้วครับ แต่ก็ยังเหมือนเดิม

Originally posted by exit View Post
                  เองยางลบมาลบแถบบนแรมดูสิ แล้วแปลงปัดฝุ่นที่ช่องใส่แรมดูสิ
                  ทำแรกๆเลยครับ

Originally posted by ttt33 View Post
                  ผมว่าอาจจะเป็นที่ mb รับได้ที่ 667
                  kingmax, kington ใส่ไม่ได้ เพราะ DDR II 800
                  ส่วน 667ใส่ได้แน่นอนแต่อาจต้อง flash bios..
                  หรือเข้าไปตั้งที่ bios..ลองดูครับ..ต้องเป็นที่ bios
                  แฟลซแล้วครับ
                  ในไบออส เข้าไปหลายรอบแลเว ยังไม่เห็นมีให้ปรับเกี่ยวกับแรมเลยครับ...

เดี๋ยวจะลองเข้าใหม่

Comment

แปงกะลังจัยหั้ยคับ

Comment

แนะนำให้ใช้ของ Apacer ครับ เพราะบอร์ดตัวนี้มันของ ECS RC410-M2 แต่ใส่ไบออส AMI ของ Acer ครับ
                      เพราะ Apacer ชื่อมันคล้าย Acer มันน่าจะเป็นบริษัทในเครือเดียวกัน มันคงจะใส่กันได้ดีกว่า และผมก็เคยใช้อยู่ครับ
                      แต่ผมเปลี่ยนบอร์ด การ์ดจอ PSU แรม ใหม่หมด และขอบอกเลยพัดลมที่เห็นกลมๆ นั้น ผมเอามาใช้กับบอร์ด GIGABYE เสียงโคตรดังเลย ยังกะโรงงาน

และแรมที่เห็น 2 แผง นั้น Apacer 512x2 533MHz ทั้งคู่ครับ ใช้ได้ดีไม่มีจอฟ้าครับ
                      Last edited by Benz_36; 1 Feb 2008, 11:41:48.

Comment

Originally posted by Benz_36 View Post
                        แนะนำให้ใช้ของ Apacer ครับ เพราะบอร์ดตัวนี้มันของ ECS RC410-M2 แต่ใส่ไบออส AMI ของ Acer ครับ
                        เพราะ Apacer ชื่อมันคล้าย Acer มันน่าจะเป็นบริษัทในเครือเดียวกัน มันคงจะใส่กันได้ดีกว่า และผมก็เคยใช้อยู่ครับ
                        แต่ผมเปลี่ยนบอร์ด การ์ดจอ PSU แรม ใหม่หมด และขอบอกเลยพัดลมที่เห็นกลมๆ นั้น ผมเอามาใช้กับบอร์ด GIGABYE เสียงโคตรดังเลย ยังกะโรงงาน

และแรมที่เห็น 2 แผง นั้น Apacer 512x2 533MHz ทั้งคู่ครับ ใช้ได้ดีไม่มีจอฟ้าครับ
                        จะไปหา Apacer 1GB*2 ได้ที่ไหนดี ตจว.ครับ..
                        แล้ว ROX 1GB*2 ก็ซื้อมาแล้วด้วย..

ส่วนพัดลม ถ้าไปใช้กะบอร์ดอื่น แล้วไม่มีระบบปรับรอบ แนะนำให้ต่อไฟ 5ไวล์มาใช้แทนนะครับ..
                        Last edited by hornetpc719; 1 Feb 2008, 14:00:05.

Comment

ซื้อใหม่.........

Comment

Originally posted by dears View Post
                            โห...........ทำร้ายจิตจาย....................โหดร้ายยยยยยยยยย

Comment

Originally posted by dears View Post
                              ตามนี้เลย ถ้าไม่ได้ นะ

Comment

Working...
                              X