Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมร้อน 64 c นี่ ผิดปกติหรือเปล่าคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมร้อน 64 c นี่ ผิดปกติหรือเปล่าคับ

คือว่ามีคอม อยู่ตัว ที่บริษัทอ่ะคับ
    เข้าไปดูอุณหภูมิ ใน ไบออส
    หน้า Hardware Monitor
    cpu 64 c/147 F
    MB 36 c/96 F
    cpu fan speed 2575

นี่ถือว่าผิดปกติไหมคับ อยู่ในห้องแอร์
    แล้วคิดว่ามันจะเป็นเพราะอะไรคับ
    อาการ ::
    เครื่องบ้างครั้งก็เปิดติด บางครั้งก็เปิดไม่ติด ต้องเปิด หลายรอบมาก
    ถึงจะติด แล้วเมื่อติดไปสักพัก เครื่องก็ค้างไปเลย บางครั้งก็ดับไปเลย ก็มีอ่ะ
    ถ้าไม่ใช้ ทิ้งไว้สักพัก เครื่องก้ดับไปเลย (มืด ค้างไปเลย ทำอะไรไม่ได้เลยต้องเปิด-ปิดใหม่)
    เป็นเครื่องซื้อจากบริษัท อีกที่ เค้าประกอบมาขาย ให้ที่บริษัท ที่ทำงาน หมด ประกันเค้าแล้ว
    แต่เมนบอร์ด กับ ซีพียูัยังไ่ม่หมด ประกันนะคับ

ไม่ทราบน่าจะเป็นเพราะอะไรคับ โทร ไปถาม กับบริษัท ที่ซื้อมา บอกว่า น่าจะเป็น ที่ซีพียู ไม่ก็
    เมนบอร์ด ให้เอาไปเครม เอง
    มันน่าจะเป็น ที่สองตัวนี่เปล่าคับ

สเปกเครื่อง(ดูจากในไบออส)
    CPU : Inter Pentium(R) 5 CPU 2.66 GHz(64 bit Supported)
    MB : ASROCK 775v88+ BIOS P1.70
    Ram : 512 MB/166 MHz (DRR333)

ผมว่าดูซิ้งค์ประกบกับ CPU หน่อยครับ ลองถอดออกมาทาใหม่ครับ

Comment

ซื้อที่ไหนครับ เอาไปให้ร้านนั้นดู

Comment

ร้อนไปนิด แต่ก็ไม่มากเท่าใหร่

Comment

ผมโทรไปคุยกับ ร้านที่ซื้อมา อ่ะ มันหมดประกันของร้านแล้ว นะคับ
          ก็บอกอาการเค้าไป เค้าบอกว่า น่าจะเป็นที่ ซีพียู ไม่ก็เมนบอร์ด
          ถ้าจะให้บริษัท เค้าจัดการให้ก็ได้ แต่มีค่าใช้จ่ายพอสมควร อ่ะ
          ผมก็ไม่แน่ใจว่ามันเป็นอะไรกันแน่อ่ะ

ซีพียู นี่ผมก็ถอด ออกมา ใส่ใหม่ ซิงก์ก็ประกบกับซีพียูเน้น แล้วนะคับ

Comment

CPU : Inter Pentium(R) 5 CPU 2.66 GHz(64 bit Supported)
            MB : ASROCK 775v88+ BIOS P1.70
            Ram : 512 MB/166 MHz (DRR333
            ดูแล้วคอร์ prescott แง่ ๆ

Comment

Originally posted by arashi_989 View Post
              Ram : 512 MB/166 MHz (DRR333
              ดูแล้วคอร์ prescott แง่ ๆ
              มันคืออะไร คับ
              ผมไม่รู้เรือ่งจริงๆๆ อ่ะ มันเป็นตัวที่ทำให้เครื่องร้อนเหรอคับ

Comment

Originally posted by ton_cis View Post
                มันคืออะไร คับ
                ผมไม่รู้เรือ่งจริงๆๆ อ่ะ มันเป็นตัวที่ทำให้เครื่องร้อนเหรอคับ
                Prescott หรือที่มหาชนชาวสยามนิยมเรียกกันว่าปีสก๊อต แท้ที่จริงแล้ว มันคือเทคโนโลยี่ Pentium 4 90 nm นั่นเองแหล่ะครับพี่น้องชาวไทยที่รักทั้งหลาย

Comment

Prescott ตัว ร้อนแรงนะ
                  เคยใช้ P4 630 3.0GHz อยู่ก็ร้อน 50 กว่า ๆ นะ

Comment

ถือว่า ช้าเปล่าคับ
                    หรื อว่า เป็นที่ บอร์ด
                    ว่าจะลองเอาบอร์ดไปเครม อ่ะ แต่ไม่แน่ใจอ่ะ ครับ ว่าเป็นไร
                    กลัวยกไปเสียเที่ยว

Comment

Originally posted by ton_cis View Post
                      ถือว่า ช้าเปล่าคับ
                      หรื อว่า เป็นที่ บอร์ด
                      ว่าจะลองเอาบอร์ดไปเครม อ่ะ แต่ไม่แน่ใจอ่ะ ครับ ว่าเป็นไร
                      กลัวยกไปเสียเที่ยว
                      เท่าๆ ที่ได้ฟังท่านเล่ามาเป็นได้หลายสาเหตุครับ (ความร้อนไม่ใช่ปัญหา)
                      แต่ Cpu เป็น อะไรๆ ที่เสียยากมากๆ ครับ 60-70c ยังไม่เดี้ยงเลยครับ full เป็น 100c ยังไม่ดับนี้แค่ Idle 64c เอง นะ
                      อาการดับ / ค้าง พวกนี้
                      ดูไฟ PSU นะ เริ่มจะเสีย หรือจ่ายไฟไม่ดีเท่าที่ควร ลองเปลี่ยนใหม่ ซะ
                      แรม หรือ VGA สกปรก ถอดออกมาทำความสะอาดตรงขาทองแดงหน่อย ขัดๆ ถูๆ เผื่อจะหายเอ๋อ
                      HDD มี bad ก็ค้างก็เดี้ยงไป
                      เมนบอร์ด C บวม
                      วินโดวส์โดน ไวรัส / สปายแวร์ หรือ รวน ก็มีอาการ ดังกล่าว ได้
                      108 การวิเคราะห์ 555+ นี้คืนการเดา ขอรับ เช็คๆ ดู

Comment

64 ตั้งแต่ไบออสผมว่าผิดปรกตินะ

Comment

ยังไม่บูตเข้าวินโดรเลยนะคับนี่
                          แค่ไบออส 64C แล้วอ่ะ
                          น่าจะเป็นที่อะไรดีอ่ะคับ

Comment

ของผม cpu 70 c ยังไม่สะทกสะท้าน เยย

Comment

Working...
                            X