Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ อยู่ๆเนื้อที่ HDD หายหาสาเหตไม่ได้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ อยู่ๆเนื้อที่ HDD หายหาสาเหตไม่ได้ครับ

ผมมี HDD portable อยุ่120GB แบ่งเป็น 3 drive drive ละ 40 GB แต่ละ Drive มีข้อมูลอยู่ประมาณ 20 Gb แต่ว่า ถ้าเช็คใน Properties HDD จะแจ้งว่า เนื้อที่ถูกใช้ไป 35 GM หายไป 15 GB อีก Drive นึง มีขอมูล 30 GB แต่ Properties แจ้งว่า เพื้อนนี้ เลือไม่ถึง 500K หายไป10G โดยประมาณ อีก Dri นึง ว่าง ผมไม่ได้ใส่อะไร ไม่ทราบว่า เพื่อนๆท่านไหนเคยเจอการอาแบบนี้ไหมครับ อยากรู้วิธีแก้ ไม่รู้ว่าเป็นไวรัสหรือเปล่า ตอนนี้ไช้วิธีแก้ไขโดยการ ก็อบงานไปใส่ Dri ว่าง ล้ว Format HDD ก็จะเต็มเหมือนเดิม แล้วค่อยก็อบงานกลับไปใส่คืน แต่ใช่ไปอีกสักพัก ( 2-3 อาทิต ก็กลับมาเป็นเหมือนเดิมอีก ) เพื่อนท่านไหนพอจะมีวิธีแก้ไข ผมคำแนะนำด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

ฟอแมทไหม่แล้วไม่ต้องแบ่งพาทิชั่นคับ

แล้วดูว่าหายไปกี่ gb ถ้าหาย ประมาณ 10 gb เป้นเรื่องปรกติคับ

Comment

ลองเช็คดูใน Disk Management น่าจะได้รู้(มั้ง)

Comment

ฮาร์ดดิสหาย เป็นเรื่องปรกติคับ ผมก้อไม่รู้มานเอาไปไหนแต่ได้ยินว่ามานหมดไปกะระบบในตัวมันเองหรือไงนี่หละคับ 80 g มันจะหายไปประมาณ 5 อ่ะนะ ยิ่งเนื่อที่มากก้อยิ่งหายมาก

Comment

Originally posted by magnetic View Post
          ฮาร์ดดิสหาย เป็นเรื่องปรกติคับ ผมก้อไม่รู้มานเอาไปไหนแต่ได้ยินว่ามานหมดไปกะระบบในตัวมันเองหรือไงนี่หละคับ 80 g มันจะหายไปประมาณ 5 อ่ะนะ ยิ่งเนื่อที่มากก้อยิ่งหายมาก
          หายแบนั้นเข้าใจอ่ะ ครับ ต่นี่ หายแบบ ว่า เอา แบบว่า ผมแบ่ง 3 driveๆ ละ 40 อ่ะ Drive สุด ท้ายไม่ถึงอยุ่และ สมมุติว่า หายไป 10g เหลือ 30 = ว่า ผมมี 3 driveๆ ]t 40-40-30 ทีนี้ พอใช้ๆไป แล้ว อยู่drive แรก มาน เนื้อที่หายไปเอง แบบว่า ถ้า ดู พอฟเฟอตี้อ่ะ เต็ม 40 เหมือนเดิม แต่ว่า ใช้งาน จริง 20g ต่ว่า พอฟเฟอตี้ จะโช เนื้อที่ใช้งาน 30g+ เหลือฟรี 10 g แต่ถ้าไปกด Ctrl+A เลือกทั้งหมดใน HDD จะแจ้งงว่า เรามีข้อมูล 20g ยกตัวอย่างอีก ง่ายๆนะครับ สมมุตว่า ผมมี โฟรเด้อเกม 10g ถ้าผมลบอ่ะ ผมจะได้เนื้อที่คืนมา ค่ 6-7g จะได้ไม่ถึง 10 g นะครับ ถ้า Format ใหม่ จะเต็มเหมือนเดิม แต่ว่าใช้ไปสัก 2 อาทิต ก็จะเปนแบบนี้อีก ถึงต้องทำ 3 drive ไว้ เอาไว้ย้ายและ format อ่ะครับ ไม่รู้ว่าใครเคยเจอไหมอ่ะครับ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบนะครับ

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
            ฟอแมทไหม่แล้วไม่ต้องแบ่งพาทิชั่นคับ

แล้วดูว่าหายไปกี่ gb ถ้าหาย ประมาณ 10 gb เป้นเรื่องปรกติคับ
            ซื้อ 120 หายไป 10 อ่ะ หรือมากกว่า แบบนี้นเข้าใจครับ แต่ว่า นี่บางทีหายไป เกือบครึ่ง เลยนะครับ และ ไม่ได้ หายจากการ Format นะครับ มานใช้ๆงานอยู่ก็หายไปเองอ่ะครับ

Comment

Originally posted by Vegaborn View Post
              ลองเช็คดูใน Disk Management น่าจะได้รู้(มั้ง)

เหมทอนกันครับ drive ทั้งลูกมีเนื้อที่ 40g พื้นที่ใช้งาน 30g ฟรี 10g ต่ ข้อมูลจริงๆ มี 20g ครับ งงมะครับ ผมอ่ะงง จนมึนและครับ T T แก้ไม่ได้ ท่านไหนใช้อยู่ลองกดดูๆมั่งก็ ได้นะครับ เผื่อจะไม่ได้สังเกต แรกๆ ผมก็ไม่ได้สังเกตอ่ะ เพิ่งจะมาสังเกตเหมือนกันครับ ดุ ง่ายๆ ดู ว่า drive ท่านมีความจุเท่าไหร่ แล้ว ดุ เนื้อที่ใช้งานว่าใช้ไปเท่าไหร่ ล้ว ลองดู ข้อมูลท่าน มี เท่ากัน เพื้อนที่ที่ถูกใช้งานไปหรือเปล่า ขอบคุณ ครับ

Comment

Working...
              X