Announcement

Collapse
No announcement yet.

Seagate 160Gb ประกันDcomเจ้าปัญหา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมใช้ WD 160 มา 6 ปีแล้วครับจนตอนนี้ปิดเครื่อง มันจะดัง แกร๊ก แต่ก้ใช้ได้ปรกติครับ ทน เงียบ Format ลงวิน ไม่รู้กี่ครั้งแว้ว ^^

Comment

ตัวแรกไปเคลมที่พันธุ์ประตูน้ำ ซีเกต 8ogb ide ตัวบางได้ของใหม่มา แต่ทำไมเวลาอ่านเขียนข้อมูลมันร้องคราง คิก ๆ ตลอดเลย แต่ไม่ดังมาก

ตัวที่สอง ซึเกต 250gb sata1 มันร้องเหมือนกัน แต่ดังมาก เอาไปเคลมที่เดียวกัน ดีคอม บางนา เขาบอกว่า
      เป็นวอรย์จริง แต่ฮาร์ดิสคีย์ sn ลงคอมพิวเตอร์ไม่ได้ ไม่ให้เคลม ใจปล้ำจริง ๆ ดีคอม

Comment

Originally posted by Zepherous View Post
        ผมใช้มานาน ไม่เห็นเป็นไร 160SATAII ตัวบาง ประกันSynnex

แต่จะว่าไป จริงๆผมชอบMaxtorมากมาย ไม่น่าโดนTake เลย
        ผมก็ชอบ Maxtor เหมือนกัน

Comment

ปีนี้ผมก็ไปเครมมาสองรอบแล้ว 80GB IDE อ่ะครับ ก็ได้ของใหม่ทุกครั้ง ที่ดีคอมพันทิพย์ ล่าสุดเพิ่งไปเครมมาเมื่อวันอาทิตย์เอง

มันก็ไม่แปลกหรอกครับที่ของมันจะเสียกันเยอะเพราะว่าขายกันเยอะก็ซื้อมาใช้กันเยอะจน Seagate แทบจะครองเมืองกันแล้วเนี่ย

แล้ว Seagate นี่เค้าขี้เหนียวสุดๆเล่นใช้ระบบไม่สต๊อกจัดเก็บอะไหล่ที่ใช้สำหรับซ่อมและผลิตของใหม่ไว้เลยเล่นใช้บริษัทโลจิสติกให้การขนส่งแบบให้พอดีกับเวลาผลิต (Just In Time) พนักงานที่เกี่ยวกับขนส่งเค้าอาจจะอารมณเสียใช้การโยนๆถีบๆส่งแทนการยกก็ได้มั้งนะครับ เพราะว่ามันมีเรื่องเวลามากดดันต้องรีบให้ทันเวลาเพราะว่าถ้าไม่ทันเวลาบริษัทที่ขนส่งเค้าจะโดน Seagate ปรับค่าเสียหายเอาครับ

เรื่องของดีคอมไม่อยากพูด ไปเครมบอร์ดมาสามรอบยังใช้ไม่ได้เหมือนเดิมเซ็ง

ตอนนี้ผมหนีไปเล่นฮิตาซิแล้ว ร้อยหกสิบกิ๊ก ลูกละประมาณพันเจ็ดเอง ไม่รู้จะเน่าแบบไอบีเอ็มหรือเปล่า ตอนนี้ซื้อมาลองต่อเรทศูนย์สี่ลูกไว้โหลดบิตลองดู ถ้ามันทนได้ซักสามปีแสดงว่าทนแล้วนะเนี่ย

Comment

แบนถาวร ชาตินี้อย่าได้เจอกันอีกเลย Dcom จงเป็นสุข เป็นสุข เถิด

Comment

Originally posted by alfadu View Post
              เห็นหลายท่านเข้ามาโพสต์กันผมก็ขอโพสต์บ้าง เห็นเจอมาหลายคนแล้วกับไอ้Seagate 160 Gb
              แบบบางเนี่ย แม่งมีปัญหาทั้งโคตรเหง้าตระกูลมันเลยมั้ง แล้วแม่งเคลมศูนย์ Dcom พันธ์ทิพย์ด้วย
              เมื่อวานไปเอามาของใหม่เลย เช้ามาลงวินโดว์แม่งมีอาการแปลกๆ พอตกบ่ายแม่งไม่บูต ฟอร์แมตก็ไม่ได้ Fdisk ก็ไม่ได้ เปลี่ยนแผ่นก็แล้ว เลยถอดมาทุ่มแม่งสิบกว่าทีแล้วโยนแม่งทิ้งน้ำเลย ตอนนี้ใช้ IDE 80 เหมือนเดิม
              และอีกอย่างที่จะเล่าให้ทุกท่านฟังคือ ผมอยากให้แม่งเจ๊งทั้ง Seagate และ Dcom ไปเลย
              แม่งเสียเงินเกือบ 2000 ซื้อขยะมาใช้งั้นเหรอเสียความรู้สึกฉิบหาย ทำของขายอย่างนี้ใช้มือหรือตีนทำไม่รู้ สาปส่งแม่งเลย 2 บริษัทนี้ ทั้งๆที่ก่อนผมก็ใช้ Seagate มาตลอดนะเนี่ย
              ไม่รู้ไอ้ตระกูล 160 Gb นี่แม่งมีปัญหาทุกตัวหรือป่าวบางคนก็เคลมแม่ง 2-3รอบยังใช้ไม่ได้เลย ผมก็อ่านเจอหลายท่านบ่นเหมือนกัน ขายของอย่างงี้แม่งก็รวยตาย***เลย *****จริงๆ
              ขอให้แม่งฉิบหายให้หมด ไอ้*****

กระทู้โดนใจ ผมก้อใช้ 160 เนี่ยแหละ ไอ้ยี่ห้อนี้แหละ เคลม 3 รอบยังไม่ได้ใช้เลย
              มีที่ไหนเสียบเข้าคอมเปิดไม่ได้ทั้ง 3 ลูกมีที่หนายยย เบื่อแล้วล่ะคับ ตอนนี้ใช้ 80 เหมือนเดิม
              ตัว 160 ก้อวางกองอยู่เนี่ยเบื่อคับขี้เกียจเอาไปเคลมละ

Comment

กำเจง
                ผมใช้ตั้ง3ลูก
                80sata x2 250sata2 ไม่เปงจะเปงยัยเลย ใช้มาจะ5ปีและงับ

ผมก็ไม่รู้น่ะครับของแบบนี้

เพื่อนผมใช้ WD ก็เคลมมาตั้ง3รอบและ ตัวเดียวเลย

แต่ตอนนี้ว่าจะเล่น wd และ ถูกกว่าเยอะเลยในบางรุ่น หุหุุ

Comment

ของผมยังไม่ถึงปีเลย 160 SATA II พังละ แถมอยู่บ้านนอกแคลมก้อยาก อะหนาด แท้ๆ เลยได้ใช้ 20 Gb ตัวเก่าตั้งแต่สมัยพระเจ้าเหา T_T

Comment

เคยใช้ seagate 160GB. ตัวบาง เครม 3 ครั้ง ภายใน 3 เดือน ตอนนี้ใช้ seagate 80 GB. ตัวบางอยู่ ถ้ามีปัญหาอีกคงต้องขอบายบะยี่ห้อนี้

Comment

ซํ้าแหะ
                      Last edited by TRIPPLE-X; 4 Feb 2008, 19:39:55.

Comment

ผมว่านะ Seagate รุ่นใหม่ๆ เนี่ยไม่ค่อยทนเลยอ่ะ ขอบายเช่นกันยี่ห้อนี้ ต้องตัวเก่า 20GB ผม ใช้มา 7 ปียังไม่เสียเลย (แต่มีเสียงดังแต็กๆๆ)

Comment

ร้านผมใช้รุ่น 160 60กว่าตัว ยังไม่มีปัญหานะครับ
                          ถ้าไม่ชอบ dcom ก็หาของ synnex ได้นี่ครับ
                          หรือไม่ก็ใช้ของ hitachi ก็ดีนะครับ แต่มันมีปัญหากับ software undo อ่ะ
                          ****** ฟังแล้วเริ่มเสียวๆแฮะ ******

Comment

HDD ยี่ห้อฮิตาชิ ผู้ผลิตให้IBMนะ ตอนนี้ ทำให้notebook บางยี่ห้อครับ
                            เมื่อก่อนIBM ทำตลาดไม่เก่ง ยกทีมงาน ขายให้ฮิตาชิ ไม่ใช่ว่าHDD ไม่ดีครับ

Comment

ถ้าซื้อตัวซื้อตัวหนาดีก่า ซื้อ 320 G ไปเลย ^_^

Comment

งั้นช่วยแนะนำ HD 160 gb หน่อยได้ไหมว่าควรใช้ ยี่ห้อไหน ประกัน ของใครดี ขอบคุณร่วงหน้าครับ

Comment

Working...
                                X