Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องปัญหาของ ASROCK ALIVENF6P-VSTA

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องปัญหาของ ASROCK ALIVENF6P-VSTA

คือว่าใช้แล้วจอฟ้า
    เสปก
    AMD Athlon 64 X2 4000+ ความร้อน 45
    ASROCK ALIVENF6P-VSTA ความร้อน 35
    1024/667 CORSAIR *2
    Seagate 160GB Barracuda ความร้อน 41 ทำไมมันร้อนจัง
    XFX GeForce 8600GT XXX Zalman ความร้อน 53 169.13_forceware
    DeLUX "DLP-31A" 450w ATX12V v2.2

บ้างโปรแกรมที่เข้าไปแก้ไขwindowก็ลงไม่ได้ ต้องลงแบบเดิมๆ (ใช้ dark v.6 original อยู่)
    บ้างครั้งเปิดเครื่องมาเสียงก็หาย ทั้งๆที่ก็เปิด (ออนบอด)
    เหมือน BIOS มันร่วน ถ้าตังแบบเดิมเข้าได้ไม่มีปัญหา ต้อนนี้ฟิกแรมให้วิ่ง667 5-5-5-15 กับ ไฟCPU 1.25ไว้เฉยๆ ถ้าปรับมากกว่านี้บ้างครั้งก็จอฟ้า ทดสอบกับ 1.10 1.20 เป็นเหมือนกันเลย
    อย่างนี้ถ้านำไปเปลื่ยนตัวใหม่ (ยังอยู่ในประกัน7วัน) จะมีปัญหาอย่างเดิมมั้ยครับ

แล้วปัญหาจริงเกิดที่อะไรครับปวดหัวกับมันจริงๆ

มีคนบอกมาว่า

"เป็นเหมือนผมครับ ตอนแรกเล่นเอางงครับ ลองดูสาย sata ครับหรือลองถอด DRW ออก ตอนแรกเล่นเอางงครับ พอถอด DRW ออกหายครับ ตอนนี้ใช้ crw ตัวเก่าเป็นIDE อยู่ ส่วน ASUS DRW ตัวนี้ยังไม่ได้ไปลองกับเครื่องอื่น ไว้ลองแล้วเป็นไงจะมาบอกครับ"

ของผมลองเปลื่ยน HDD เป็น IDE แล้วก็ไม่หายแต่จากที่ลองเปิดปิดทั้งวัน จอฟ้าแค่ครั้งเดียวเอง
    Last edited by JUNOz; 1 Feb 2008, 15:40:28.

อาการจอฟ้าเกิดได้จากหลายสาเหตุครับ อันดับแรกลองดูที่วินโดว์ก่อน ลองเอาตัว OEM มาลองก่อน
    ถ้าไม่หายลองเช็ค ฮาร์ดแวร์เริ่มจากแรมก่อนอาจจะลองเอาแรมยี่ห้ออื่นมาใส่แทน ถ้าไม่หายก็ลองถอดการ์ด
    จอออกแล้วใช้ออนบอร์ดไล่ไปเรื่อยๆ ถ้าไม่หายเครมบอร์ดเลย
    อาจจะลองแฟลชไบออสดูด้วยก็ได้

Comment

ที่ท่าน one ว่ามาทำหมดแล้วครับ เหลือแต่ยังไม่ได้ลองใช้ VGA้ ออนบอร์ด

แต่ถ้าเปิดติด ไม่จอฟ้าก็ใช้ได้ปกติ เล่น CRYSIS ครึ่งวัน เปิดครึ่ง 24ซม. ก็ยังไม่เป็นไร แต่ถ้าปิดแล้วเปิดใหม่ก็ต้องลุ้นกันอีกที
      Last edited by JUNOz; 1 Feb 2008, 15:37:17.

Comment

ออนบอร์ดไม crysis ไหวเหรอครับ ลองเกมอื่นดูก็ได้ครับ

Comment

Originally posted by kingmax View Post
          ออนบอร์ดไม crysis ไหวเหรอครับ ลองเกมอื่นดูก็ได้ครับ
          โทดทีคับ ออนบอร์ดมันเล่น crysis ไหวเหรอครับ

Comment

Working...
          X