Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยสอนผมต่อแลนกับเค้าหน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยสอนผมต่อแลนกับเค้าหน่อยคับ

ผมไปเจอการ์ดแลนในบ้านมาตัวนึงเพื่อนมันซื้อมาได้2ปีแล้วล่ะคับเหลือแต่ตัวการ์ดแล้วผมก็ลงไดร์เวอร์มันไม่เป็นด้วยอ่ะดิลองทำหลายครั้งแล้วมันไม่ได้เลยไม่รู้จะโหลดตัวไหนแล้วจะลงยังงัย เป็นการ์ดของvia vt6106L อ่ะคับผมจะลงไดร์เวอร์ยังงัย แล้วมันสามารถที่จะต่อแลนกับอีกเครื่องซึ่งเป็นแลนออนบอรืดได้มั้ยคับ

หาไดร์เวอร์ลงให้ได้ก่อนครับ รอท่านต่อไปบอกวิธีต่อ LAN ต่อไปนะ

http://www.via.com.tw/en/support/sea...&search=search

Comment

ถ้าต่อ LAN น่ะ มันต่อกันได้อยู่แล้วล่ะครับ เพียงแต่มันจะมีปัญหาอยู่นิดหน่อย ...

ถ้าเป็น LAN card สมัยใหม่ (หรือ onboard ก็เถอะ) จะเป็นลักษณะที่เรียกว่า autoswitch เดี๋ยวผมจะอธิบายให้ฟังทีหลัง

การเข้าหัว LAN จะมีแบบหลักๆที่ใช้งานกันอยู่ 2 แบบ คือ Direct และ Cross

Direct - มีไว้เพื่อต่อระหว่างอุปกรณ์ต่างๆ เช่น PC, Laptop, Router ฯลฯ เข้าสู่ Switch
      Cross - มีไว้เพื่อต่ออุปกรณ์ประเภทเดียวกัน เช่น ระหว่าง PC 2 เครื่อง หรือ ระหว่าง Switch ด้วยกันเอง

แต่ด้วยความลำบาก ทำให้สมัยนี้ มีระบบ AutoSwitch ที่จะเลือกลักษณะการรับ-ส่งสัญญาณได้ ไม่ว่าจะเป็นสายแบบไหนมาเสียบก็ตาม เช่น นำสาย Direct มาต่อ PC 2 เครื่อง 2 เครื่องนั้นก็จะมองเห็นกันได้ หรือจะเอา PC มาต่อเข้า switch ด้วยสาย cross ก็สามารถที่จะ connect ได้เช่นกัน

สำหรับกรณีนี้ ผมเผื่อเอาไว้ก่อน ว่าคุณคงจะซื้อสาย LAN มาเพื่อต่อ PC 2 ตัวเท่านั้น ไม่ได้ทำอะไรเพิ่มเติม ก็คงแนะนำให้ใช้สาย Cross ดีกว่าครับ (ไปบอกร้านที่ขายสายหรือรับเข้าหัวสาย LAN ได้เลยครับ) แต่หลังจากเสียบ LAN แล้ว มันจะมีขั้นตอนเรื่องของ configuration นิดหน่อย อันนี้ต่อ LAN ให้ติดก่อนดีกว่าครับ ละค่อย PM มาบอก จะอธิบายต่อทีหลัง

Comment

ตอนนี้ลงไดร์เวอร์ได้เรียบร้อยแล้วคับ ขอบคุณมากคับทุกท่านที่ช่วยกรุณาผม

Comment

ลงได้แต่ไดร์เวอร์แต่ทำอย่างอื่นไปต่อไม่ได้แล้ว ต่อแลนไม่เป็นอ่ะเพิ่งเคยทำครับ

Comment

ขอถามว่าท่านจะเอาไปต่อกับอะไร มีคอม 2 เครื่องใช่หรือไม่ ถ้าใช่ก็อกไปร้านหาซื้อสายเเลนมาเลย (ในกรณีที่ทำเป็นก็ทำเอง ตามนี้) ในกรณี 2 เครื่องควรใใช้สายแบบ Cross จะเหมาะกว่า ส่วนวิธีเซ็ตคอมให้แลนกันได้นั้น ตามนี้เลย (เดียวมาอัพให้ครับ)
            Last edited by iLLuSioNEx; 1 Feb 2008, 18:19:45.

Comment

ไปซื้อมาแล้วครับ ดีนะที่ไปทันเพิ่งไปซื้อมาเมื่อกี้เลย

Comment

ช่วยด้วยคับ ทำไมผมดึงไฟล์จากเครื่องลูกไม่ได้อ่ะคับ พอเข้าไปที่เครื่องลูกมันบอกว่าต้องใส่พาสอะไรของมันไม่รู้

Comment

Comment

โพสรูปไม่เป้นนะคับแต่เอาไปดูก่อนละกันมันเป็นแบบนี้อ่า

Comment

Comment

ต้องไปแก้ที่พาสก่อน ตั้ง workgroup ให้เหมือนกันด้วยนะคับ

Comment

Working...
                        X