Announcement

Collapse
No announcement yet.

spark ati 2600 pro เล่น pes 2008 แล้วมันมีคลื่นแถวกลางจอแนวขวางอ่ะ ใช้ไดร์เวอร์ 8.1

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• spark ati 2600 pro เล่น pes 2008 แล้วมันมีคลื่นแถวกลางจอแนวขวางอ่ะ ใช้ไดร์เวอร์ 8.1

spark ati 2600 pro เล่น pes 2008 แล้วมันมีคลื่นแถวกลางจอแนวขวางอ่ะ ใช้ไดร์เวอร์ 8.1 แล้วพอกดselect ยังมีอาการเสียงแทรกรบกวนด้วย ช่วยแก้ปัญหาให้หน่อยนะครับ

ผมใช้ Driver 8.1 กับ X1950GT กระตุกเล่นไม่ได้เลยครับ มีเส้นตรงกลางเหมือนกัน เลยถอยไปลง 7.7 ลื่นไม่มีเส้นเลยครับ

Comment

ของผมมีเส้นตรงกลาง เบี้ยวๆ เป็นมาตั้งแต่การ์ดรุ่น 9550 แล้ว
      แก้ยังไงอะ ใครรู้บอกผมที

Comment

ถอยกลับไปใช้ 7.12 แล้ว เปิด Vsync ครับ

Comment

เปิด Vsync ครับผม ช่วยได้

Comment

อิอิ

Originally posted by digimontamer View Post
            เปิด Vsync ครับผม ช่วยได้
            ขอถามเสริมนะครับ V sync มันทำหน้าที่อะไรเหรอคับ
            แล้วปกติ ควรเปิดไหมครับ

Comment

Originally posted by newzbaba View Post
              ขอถามเสริมนะครับ V sync มันทำหน้าที่อะไรเหรอคับ
              แล้วปกติ ควรเปิดไหมครับ
              - V-Sync คือ การร่วมทำงานกัน ระหว่างจอกับการ์ดจอครับ
              จอจะมีค่า refresh ที่คงที่ตลอด จะกี่ครั้งต่อวนาทีิ (ก็แล้วแต่คุณภาพจอ)
              ส่วนการ์ดจอ ก็จะแสดงภาพได้กี่ภาพต่อวินาที (แล้วแต่ความเร็วการ์ด) ซึ่งเป็นค่าไม่คงที่

ในบางครั้ง เช่น การ์ดจอ สามารถทำภาพได้ 100 ภาพต่อวินาที แต่จอแสดงได้เพียง 85 ภาพต่อวินาทีิ จังหวะการทำงาน จะไม่ตรงกัน ทำให้ภาพที่ปรากฎบนจอ บางทีจะมีการกระพริบ

การเปิด vsync คือการรักษาระดับ ให้การ์ดจอทำการแสดงภาพทั้งเฟรม ออกให้พร้อม ๆ กับจังหวะการแสดงภาพของจอ แม้ว่าจำนวน fps จะไม่ถึงค่า refresh ของหน้าจอ แต่ภาพจะต้องออกตามจังหวะเสมอ

การเปิด v-sync จะช่วยให้ภาพที่เราเห็นบนจอ เป็นภาพจากเฟรมเดียวกันตลอด แต่สำหรับการ์ดจอแรง ๆ แล้ว

การเปิด v-sync จะเป็นการกั๊กความสามารถ เนื่องจากการ์ดทำ fps ได้สูงมาก ๆ แต่ต้องถูกบีบให้เหลือเท่า refresh จอ ซึ่งก็ประมาณ 85-100fps (fps จะไม่สูงกว่าค่า refresh ของจอ) แต่เกิน 60 fps ขึ้นไปท่านก็แยกไม่ออกแล้วครับ เพราะ มันลื่นเหมือนกันหมด

- ถ้าใช้กับ LCD ขนาดใหญ่หน่อยควรเปิดครับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                X